• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

มีปัญหามาให้ช่วยวิเคราะห์คับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ nu555
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

nu555

Register
เข้าร่วม
6 มิถุนายน 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือรถผมเครื่อง20โบเกียร์ออโต้ติดแก๊ส....เวลาขับนานๆแล้วจอดรถดับเครื่อง....ปัญหาคือสตาท์ติดยากมากอ่ะคับ....ช่วยหน่อยครับว่ามันเป็นที่อะไรอ่ะคับ....รบกวนด้วยน๊ะคับ:coolly-0011:

ผมเคยเป็น แต่ผมวายสายใหม่ เปลื่ยนกัวเทียน แล้วหายอ่ะครับ ไม่รุ็จะเกี่ยวกันหรือเปล่า

รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ

ผมก็เป็น หลายๆคนบอกให้ไปติดรีเลย์อ่ะครับ

คือรถผมเครื่อง20โบเกียร์ออโต้ติดแก๊ส....เวลาขับนานๆแล้วจอดรถดับเครื่อง....ปัญหาคือสตาท์ติดยากมากอ่ะคับ....ช่วยหน่อยครับว่ามันเป็นที่อะไรอ่ะคับ....รบกวนด้วยน๊ะคับ:coolly-0011:
อาการคล้ายผม ติดดีเลย์สตาร์ทครับ มีวิธีทำอยู่กระทู้หลักของ บอร์ดเทคนิคครับ:coolly-0022:

• กระทู้ ผู้เขียน
อาการคล้ายผม ติดดีเลย์สตาร์ทครับ มีวิธีทำอยู่กระทู้หลักของ บอร์ดเทคนิคครับ:coolly-0022:
แล้วถ้าไปให้ร้านติด...บอกเค้าว่าติดดีเลย์ที่ไดสตาร์ท...เค้าจะรู้มั้ยว่าควรใช้ดีเลย์แบบไหนอ่ะครับ:coolly-0039:

แบตเตอรี่เปลี่ยนมาตอนสุดท้ายกี่ปีแล้วครับ ไดชาร์ทปกติหรือเปล่า วิธีการตรวจเช็คไดชาร์ท ว่าชาร์ทไฟหรือไม่ แบบง่ายๆเลยนะครับ

1
.คลายขั้วแบตขั้วลบ ให้หลวมพอสตาร์ทเครื่องได้และถอดขั้วออกได้(เครื่องดับอยู่นะ)

2.สตาร์ทเครื่องยนต์แล้วรอจนนิ่งที่รอบเดินเบา ไม่ต้องเปิดแอร์ และอุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น ไฟหน้ารถ,วิทยุ

3.จากนั้นสังเกตูฟังเสียงเครื่องยนต์ แล้วถอดขั้วแบตขั้วลบออก ถ้าเสียงเครื่องยนต์เร่งขึ้น(รอบสูงขึ้น)OK

จากนั้นให้ลองใส่ขั้วแบตแล้วกดไว้ให้แน่น ช่วงนี้ถ้าเสียงเครื่องยนต์ดร็อปลง(รอบต่ำลง)OK

แสดงว่าไดชาร์ท ทำงานยังชาร์ทไฟอยู่(แต่วิธีนี้ไม่สามารถบอกได้ว่าไฟชาร์ทมากน้อยแค่ไหน)

4.ทำตามขั้นตอนข้อ 3. ถ้าทำแล้วเสียงเครื่องยนต์ ไม่เร่งขึ้นหรือเบาลง แสดงว่าไดชาร์ทไม่ชาร์ทไฟครับ

5.เมื่อทราบผลแล้วก็ใส่ขั้วแบตแล้วขันให้แน่นคับ จบ

ลองฟังท่านอื่นอีกนะครับเผื่อใช่