• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เรียนถามท่านผู้รู้ครับเครื่องดับบ่อยๆกลางถนนเลย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ OATH
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

OATH

เป้าหมวยมีไว้ทิ่มแทง
Register
เข้าร่วม
2 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
เรียนถามท่านผู้รู้ครับเครื่องดับบ่อยๆกลางถนนเลย ตอนนี้กลุ้มมากครับ!!!!!

มันเป็นอย่างนี้ครับ 25 โบเดิมๆครับ สตาทร์ออกตัวไปได้สักพักพอเริ่มร้อนๆก็จะดับ หรือเบรคแรงๆก็ดับ เข้าโค้งแรงๆก็ดับ หรือพออัดรถหน่อยช่วงปลายๆเกียร์ก็ดูแห้งๆ เหมือนน้ำมันไม่พอวิ่งไม่ออก แต่ตอนนี้อัดแล้วดับเลย ผมคิดเองไว้สองอย่างคือปั๊มติ๊ก กับ กรองเบนซิน กรองได้ลองเปลี่ดูแล้วไม่หายครับกำลังหา ปั๊มติ๊ก 26 มาใส่แต่ไม่รู้มันจะใส่กับ 25 ได้เลยรึเปล่าครับ ผมยังไม่เคยลองลื้อปั๊มติ๊กดูเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเองได้รึเปล่าและต้องระวังอะไรบ้างครับ และขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านและมาตอบไว้ณที่นี้ครับ

มีเพิ่มเติมครับวันนี้เปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้วครับมันก็ไม่หายแต่เป็นปั๊มติ๊กเจครับไม่รู้ว่า 1หรือ2 j ลูกสีเทาดำครับ พอลองปิดแอร์แล้วอัดเลยก็ไม่ดับครับแต่รอบเครื่องสวิงวูบวาบมาก และถ้าสตาทร์จอดทิ้งไว้ก็ไม่ดับครับ ลองเปลี่ยนกล่องดูแล้วเปิดแอร์ขับดูไม่ดับครับแต่รอบเครื่องสวิง 500-2000 เลยครับ(ผมเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาครับแต่กล่องยังออโต้อยู่ครับ แล้วที่ลองเปลี่ยนเป็นกล่องเกียร์ธรรมดาครับ) แล้วเวลาดับจะสตาทอยากครับมีติดวูบนึงแล้วดับทุกครั้งที่สตาท ต้องรอให้เย็นนิดนึงครับจึงจะสตาทติด:coolly-0006::coolly-0006::coolly-0006:
อัพเดทครับตอนนี้ดับทุกๆ 200 เมตรกันเลยทีเดียว

แก้ไขล่าสุด:

ถ้าเหยียบคันเร่ง คิ๊กดาวน์ลงไปแล้ว ถ้าเกิดมีอาการสะอึกนี่แน่นอนเลยว่าแรงดันปั้มติ๊กไม่พอครับ แต่ถ้าอยู่ๆดับนี่ต้องเช็คหลายอย่างหน่อยเช่น ปลั๊กคอยด์ กล่อง cdi แล้วก็ แอร์โฟลวครับ

บางครั้ง สายไฟของปัมติ๊กอาจจะชำรุดได้นะคับ ทำให้การจ่ายน้ำมันสะดุด

หรือไม่ก็เช็คแรงดันเบนซิน เช็คไปเลยถ้าคิดว่าปั้มติ๊ก

ปั้มติ๊กเปลี่ยนเองได้คับ ไม่ยาก แต่ต้องจัดตำแหน่งของมันให้ดี

มิเช่นนั้น อาจจะดูดน้ำมัน หรือ อายุการใช้งานอาจจะไม่ยืด

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคับ อันนี้มาจากประสบการณ์ ตรง

ลองดูแอร์โฟลด้วย หาเพื่อนมายืมเสียบดูอ่ะคับ เคยเป็นเหมือนกัน ไม่รู้อาการเดียวกันรึป่าว แต่ก็ดับกลางอากาศ เปลี่ยนแอร์โฟลก็หายคับ เช็คดู

เคยเป็นตอนเครื่องเดิมครับ
แอร์โฟล์เสียครับ
ลองดู

ลองทำมาสองวันเหนื่อยแล้วครับ ทำแล้วไม่หายเซ็งเลย

ลองทำมาสองวันเหนื่อยแล้วครับ ทำแล้วไม่หายเซ็งเลย
ทำอะไรไปบ้างครับ...ช่วยแจงหน่อย จะได้ไล่กันต่อ :coolly-0043:

เช็คดูตัวปรับรอบเดินเบา(อาจสกปรกและตัน) กับเซ็นเซอร์ลิ้นเร่ง(น่าจะเสื่อม)ครับ ถ้ารอบสวิงเช็คตัวชดเชยรอบเดินเบาก่อนเลยครับ ท่าทางจะเสื่อมแล้ว

เช็คดูตัวปรับรอบเดินเบา(อาจสกปรกและตัน) กับเซ็นเซอร์ลิ้นเร่ง(น่าจะเสื่อม)ครับ ถ้ารอบสวิงเช็คตัวชดเชยรอบเดินเบาก่อนเลยครับ ท่าทางจะเสื่อมแล้ว
ครับตามท่านนี้... สองตัวนี้น่าจะเสื่อมอาจจะตัวใดตัวนึง(ถ้าลองล้างAACแล้วนะ) หรือทั้งสอง...แต่ถ้ายังหาเปลี่ยนไม่ได้ ...
อยากให้ลองเช๊คอีกสองสามอย่าง..เพื่อความแน่ใจ
1.สภาพหัวฉีด โอริงอาจเสื่อม ทำให้น้ำมันหยด(ซึ่งปกติมันต้องเป็นฝอย ถ้าหยดแล้วมันก็ไม่พอดีกับอากาศ เผาไหม่ไม่สมบูรณ์ กินน้ำมันกว่าปกติ)
แล้วหัวเทียน ยังดีอยู่ใช่มั้ยครับ
2.ท่อน้ำมันทุกจุดมีหักงอ หรือบวมบ้างรึป่าว....ตอนนี้แรงดันเบนซิลอยู่ที่เท่าไหร่ครับ รอบเดินเบาอ่ะ
3.แอร์โฟล์ ถ้ามีพรรคพวกกัน ลองหาสับกับของคนที่เค้าปกดี ลองดูครับ

ครับตามท่านนี้... สองตัวนี้น่าจะเสื่อมอาจจะตัวใดตัวนึง(ถ้าลองล้างAACแล้วนะ) หรือทั้งสอง...แต่ถ้ายังหาเปลี่ยนไม่ได้ ...
อยากให้ลองเช๊คอีกสองสามอย่าง..เพื่อความแน่ใจ
1.สภาพหัวฉีด โอริงอาจเสื่อม ทำให้น้ำมันหยด
แล้วหัวเทียน ยังดีอยู่ใช่มั้ยครับ
2.ท่อน้ำมันทุกจุดมีหักงอ หรือบวมบ้างรึป่าว....ตอนนี้แรงดันเบนซิลอยู่ที่เท่าไหร่ครับ รอบเดินเบาอ่ะ
แรงดันเบนซินผมวัดไม่เป็นครับไม่รู้จริงๆ แถวหัวฉีดแห้งๆดีอยู่ครับไม่น่ามีน้ำมันหยด หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนอิริเดี่ยมเบอ 9 และอีกอย่างที่ผมไม่รู้ครับ ACC วาล์ว ครับผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร อยู่ตรงไหน ตัวชดเชยรอบเดินเบา ตัวตั้งรอบเดินเบา ผมอยากรู้ครับว่าอยู่ตรงไหน:coolly-0007:

แรงดันเบนซินผมวัดไม่เป็นครับไม่รู้จริงๆ แถวหัวฉีดแห้งๆดีอยู่ครับไม่น่ามีน้ำมันหยด หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนอิริเดี่ยมเบอ 9 และอีกอย่างที่ผมไม่รู้ครับ ACC วาล์ว ครับผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร อยู่ตรงไหน ตัวชดเชยรอบเดินเบา ตัวตั้งรอบเดินเบา ผมอยากรู้ครับว่าอยู่ตรงไหน:coolly-0007:
ขอยืมรูปน้าจอห์นหน่อยครับ
....แล้วก็ถอดออกมาล้างด้วยนะ...
ตามที่วงกลมเอาไว้ มันจะมีสกรูไว้ปรับรอบเดินเบา แล้วก็มีปลั๊กสีน้ำตาล กับสีม่วงเสียบไว้ ลองถอดดูครับ มีน๊อตยึดไว้สามตัวมั้งถ้าจำไม่ผิด อาจจะลำบากนิดหน่อย มุมมันไม่ค่อยมี ค่อยๆนะ ระวังตอนถอดปลั๊กนะ เด๋วแตก 555+

ของผมก็เป็นเวลาถอนคันเร่ง เครื่อง sr เป็นบางอารม

มี2จุดต้องสงสัย คือ แอร์โฟร์พัง และ acc วาว์ลชำรุด

1.สภาพหัวฉีด โอริงอาจเสื่อม ทำให้น้ำมันหยด(ซึ่งปกติมันต้องเป็นฝอย ถ้าหยดแล้วมันก็ไม่พอดีกับอากาศ เผาไหม่ไม่สมบูรณ์ กินน้ำมันกว่าปกติ)
3.แอร์โฟล์ ถ้ามีพรรคพวกกัน ลองหาสับกับของคนที่เค้าปกดี ลองดูครับ

ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ
1.สภาพหัวฉีด โอริงอาจเสื่อม
- ถ้าเป็น RB20 ส่วนใหญ่จะพบว่าหัวฉีดรั่ว ที่ว่ารั่วคือจะรั่วบริเวณรอบๆตัวหัวฉีดบริเวณรอยต่อระหว่างเหล็กกับพาสติก อาการที่แสดงออกก็ คือ เครื่องจะเดินไม่เรียบสะดุดบ้างที่รอบสูง แต่ที่รอบต่ำไม่ค่อยแสดงอาการ
- อาการแอร์โฟล์เสื่อมคือเดินบำจะสะดุดที่รอบต่ำ รอบสูงไม่ค่อยเห็นผล(กรณีเพิ่งเริ่มเสือม)แต่ผลที่เห็นได้ชัดคือกินน้ำมันมาก(แต่ถ้าใช้แก๊สจะไม่แสดงผลอะไรเลย) ถ้าเสียเดินเบาจะสั่นมากเร่งได้ไม่เกิน 3000รอบมั้งครับ ถ้าเกินนี้เครื่องจะดับไปเลย:coolly-0022:

รถผมเป็นมาประมาณ 6 เดือน เวลาขับยาวซัดสัก 140-150 สะอึกเกือบดับ ขับตามท้องถนนรถติดๆ ขยับ ๆ ตอนออกตัวดับ เวลาเลี้ยวเข้าซอยดับ ดับแต่สตาร์ตติด เป็นอย่างนี้เกือบทุกวันเวลาออกไปหาลูกค้า

ลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กก็ไม่หาย สรุปแอร์โฟล์ครับ หายเงียบลองทางไกลๆ 1000 กว่าโลช่วงกรานต์ตอนนี้ยังไม่ดับ

ลองดูครับ

ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ
1.สภาพหัวฉีด โอริงอาจเสื่อม
- ถ้าเป็น RB20 ส่วนใหญ่จะพบว่าหัวฉีดรั่ว ที่ว่ารั่วคือจะรั่วบริเวณรอบๆตัวหัวฉีดบริเวณรอยต่อระหว่างเหล็กกับพาสติก อาการที่แสดงออกก็ คือ เครื่องจะเดินไม่เรียบสะดุดบ้างที่รอบสูง แต่ที่รอบต่ำไม่ค่อยแสดงอาการ
- อาการแอร์โฟล์เสื่อมคือเดินบำจะสะดุดที่รอบต่ำ รอบสูงไม่ค่อยเห็นผล(กรณีเพิ่งเริ่มเสือม)แต่ผลที่เห็นได้ชัดคือกินน้ำมันมาก(แต่ถ้าใช้แก๊สจะไม่แสดงผลอะไรเลย) ถ้าเสียเดินเบาจะสั่นมากเร่งได้ไม่เกิน 3000รอบมั้งครับ ถ้าเกินนี้เครื่องจะดับไปเลย:coolly-0022:

รถผมเป็นมาประมาณ 6 เดือน เวลาขับยาวซัดสัก 140-150 สะอึกเกือบดับ ขับตามท้องถนนรถติดๆ ขยับ ๆ ตอนออกตัวดับ เวลาเลี้ยวเข้าซอยดับ ดับแต่สตาร์ตติด เป็นอย่างนี้เกือบทุกวันเวลาออกไปหาลูกค้า

ลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กก็ไม่หาย สรุปแอร์โฟล์ครับ หายเงียบลองทางไกลๆ 1000 กว่าโลช่วงกรานต์ตอนนี้ยังไม่ดับ

ลองดูครับ

ลองดูครับ จขกท หาจุดสงสัยตามที่หลายๆท่านว่ามา ไล่ทำเยอะๆ ไว้เป็นความรู้ครับ
จะบอกว่าจริงๆของผมตอนนี้ก็เป็นอยู่คับ 555 เตรียมของไว้แล้ว เตรียมไล่ชุดใหญ่ :coolly-0011:

เค๊าตอบกันไปหมดแล้วอ่ะ ผมจะสรุปผู้ต้องสงสัยให้แระกัน
1. แรงดันเบนซิน ถ้าวัดเองไม่ได้ก้อให้ช่างเค๊าวัดให้ครับ
2. AAC VALUE ถอดมาล้างซะ ถ้าไม่หาย ก้อหาตัวใหม่ครับ ตัวนี้มันจะคุมรอบเดินเบา
3. แอร์โฟล์ว หัวใจของเครื่อง RB ทุก ๆ ซีรี่ย์ ลองสับกับเพื่อนที่เค๊าอาการปกติดี ถ้าสับแล้วอาการเหมือนกัน ก้อแสดงว่าไม่ใช่แอร์โฟล์ว ถ้าสับแล้วเพี้ยนก้อลองล้างดูก่อนว่าหายมั๊ย ไม่หายก้อหาตัวใหม่ครับ

ผมว่า 3 อย่างนี่แหละ ไม่หายเด๋วมาว่ากันอีกที

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับร่วมมือร่วมใจกันดีมากๆเลยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับร่วมมือร่วมใจกันดีมากๆเลยครับ
แล้วไปจบที่ตัวไหน มาบอกกล่าวกันมั่งเด้อคับ จะได้ไว้ให้ท่านอื่นลองศึกษาด้วย:coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม