• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

กลุ้มใจกับRB20โบจะไปคบ1Jโบพี่น้องชาวเชฟว่าไงคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ANAS 5271
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

สถานะ
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

ANAS 5271

Register
เข้าร่วม
11 เม.ย. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือเริ่มจะถอดใจแล้วคับเพิ่งได้รถตามที่ฝันมา A31 RB20 เทอร์โบ เกียร์ออโต้ ว่าจะขับเดิมๆสบายๆแต่เจอเครื่องมีปัญหาคับ รถไม่มีแรงเลย,ติดไม่ครบสูบ,เกียร์เปลี่ยนกระชาก ใจจริงๆผมก็ไม่อยากข้ามค่ายนะ แต่ดูหลายๆคันที่เขาวาง 1J ผมรู้สึกว่ามันจบนะคับ(เฉพาะเรื่องเครื่องกับเรื่องเกียร์) เคยลองขับ1J เทอร์โบเกียร์ออโต้ มันก็สมูทดีคับ ก็เลยคิดจะเปลี่ยนใจ คือไม่เน้นแรงมากคับพอเล่นได้บางครั้งแรงแซงได้ดีๆหน่อย(มีลูกอ่อนน่ะคับ) แต่ข้อคำแนะนำจากพี่น้องชาวเชฟทั้งหลายก่อนคับ ผมต้องเดินทางไกลบ่อยๆคับประมาณ 700 กิโลต่ออาทิตย์น่ะคับ(อนาคตก็จะติดแก็สด้วยคับ):coolly-0043:

จะเครื่องอะไรมันก็มีปัญหากันทั้งนั้นแหละครับนิสสันก็มีปัญหา โตโยต้าก็มีเหมือนกัน
อยู่ที่ว่าเราจะแก้ได้ถูกจุดหรือเปล่าเท่านั้นครับตัวผมใช้ RB20DET ตอนแรกเกียร์ออโต้เดิม
เกียร์กระตุกบ้างไม่กระตุกบ้างถ่ายน้ำมันเกียร์+เปลี่ยนกล่องเกียร์ เช็คระบบไฟก็หาย
แต่อยากขับสนุกกว่าเดิมก็เลยเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาครับใช้มา 3 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาขับมันดี ดูแลรักษาก็ไม่ยาก เปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆหัวเทียนดีๆ จะมีก็แค่อะไหล่ที่เสื่อมตามอายุ เช่น
หม้อน้ำ กรองเบนซิน เหมือนเครื่องตัวอื่นๆครับ คนที่เขาวางเจเป็นเพราะความชอบส่วนตัวบวกกับความแรงที่มีมามากกว่าตั้งแต่ต้น เลยเป็นที่นิยม ส่วน RB ตรงรุ่น ไม่ข้ามสายพันธุ์ ดัดแปลงน้อยมากๆ รอบมาไวส่วนของแต่งก็มีพอๆกัน ส่วนตัวผมถ้าจะให้แนะนำใช้รถทางไกลบ่อยๆอย่างที่ว่ามา และในอนาคตจะติดแก๊ซแนะนำ RB25DE ครับสองร้อยม้านิดๆก็พอได้ครับ ก็ลองเลือกดูนะครับ

แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ แล้วใครพอจะรู้ไหมคับว่า RB20 โบ ในเมืองกับซัดยาวกินน้ำมันประมาณเท่าไร(จะได้เป็นข้อเปรียบเทียบกับ 1J โบได้คับ)

จะเครื่องอะไรมันก็มีปัญหากันทั้งนั้นแหละครับนิสสันก็มีปัญหา โตโยต้าก็มีเหมือนกัน
อยู่ที่ว่าเราจะแก้ได้ถูกจุดหรือเปล่าเท่านั้นครับตัวผมใช้ RB20DET ตอนแรกเกียร์ออโต้เดิม
เกียร์กระตุกบ้างไม่กระตุกบ้างถ่ายน้ำมันเกียร์+เปลี่ยนกล่องเกียร์ เช็คระบบไฟก็หาย
แต่อยากขับสนุกกว่าเดิมก็เลยเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาครับใช้มา 3 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาขับมันดี
ดูแลรักษาก็ไม่ยาก เปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆหัวเทียนดีๆ จะมีก็แค่อะไหล่ที่เสื่อมตามอายุ เช่น หม้อน้ำ
กรองเบนซิน เหมือนเครื่องตัวอื่นๆครับ คนที่เขาวางเจเป็นเพราะความชอบส่วนตัวบวกกับความแรงที่มีมามากกว่าตั้งแต่ต้น เลยเป็นที่นิยม ส่วน RB ตรงรุ่น ไม่ข้ามสายพันธุ์ ดัดแปลงน้อยมากๆ รอบมาไว
ส่วนของแต่งก็มีพอๆกัน ส่วนตัวผมถ้าจะให้แนะนำใช้รถทางไกลบ่อยๆอย่างที่ว่ามา และในอนาคตจะติดแก๊ซแนะนำ RB25DE ครับสองร้อยม้านิดๆก็พอได้ครับ ก็ลองเลือกดูนะครับ
:coolly-0044:

คุนได้รถถูกใจแล้ว แล้วทำไมไม่ลองไล่ดูละคับ
อย่างที่คูนว่ารถไม่มีแรง,ติดไม่ครบสูบ,เกียร์เปลี่ยนกระชาก
ไล่ที่ละจุดว่าเป็นที่จุดไหน
ติดไม่ครบสูบ ก็ลองเปลียนหัวเทียนดีๆดูก่อนก็อาจจะหาย
แต่ถ้าไม้หายก็ลองเปลียนคอยล์ไปที่ละจุดเดี๋ยวก็ok
เผลอๆอาการรถไม่มีแรงก็หายด้วยนะคับ
ลองดูคับ
ปล.รถผมก็เคยเป็นแบบเดียวกันคับ

สู้ๆคับเอาใจช่วยคับค่ยๆทำไปเด๋วก็เข้าที่

ขอบคุณพี่น้องชาวเซฟทุกๆท่านคับสำหรับกำลังใจที่ดี นี้ถ้าไม่มีใครแนะนำนะผมกำลังคิดเอาเซฟผมไปทำคาร์บอมแล้วนะคับเนี้ย? (อ่ะ!!!ล้อเล่นน่า)

แล้วคุณพี่แก้ยังไงคับแนะนำหน่อย

ขับรถไปหาพี่เก๋นะครับ ( K-SPORT ) ที่บางบัวทองให้แกดูและลองรถให้
แล้วแกจะบอกว่าต้องแก้ตรงจุดไหนบ้าง งบประมาณเท่าไหร่ ลองดูครับ
0818218310

เจโบไม่ใช่เครื่องเทวดาอะไรที่จะไม่รวนไม่พังนะครับ ถ้าดูแลไม่ดี และวางเครื่องมาไม่ได้เรื่อง
เพราะฉะนั้น ถ้างบประมาณไม่มาก ลองไล่ ๆ หาสาเหตุก่อน
ถ้าซ่อมไม่คุ้ม หรือไม่เวิร์ค ค่อยคิดเรื่องวางเครื่องใหม่ครับ

ขับรถไปหาพี่เก๋นะครับ ( K-SPORT ) ที่บางบัวทองให้แกดูและลองรถให้
แล้วแกจะบอกว่าต้องแก้ตรงจุดไหนบ้าง งบประมาณเท่าไหร่ ลองดูครับ
0818218310

เจโบไม่ใช่เครื่องเทวดาอะไรที่จะไม่รวนไม่พังนะครับ ถ้าดูแลไม่ดี และวางเครื่องมาไม่ได้เรื่อง
เพราะฉะนั้น ถ้างบประมาณไม่มาก ลองไล่ ๆ หาสาเหตุก่อน
ถ้าซ่อมไม่คุ้ม หรือไม่เวิร์ค ค่อยคิดเรื่องวางเครื่องใหม่ครับ

เจ ไม่ใช่เทวดา ถูกต้องนะคราบ

คือผมก็กะว่าจะไปหาพี่เก้นั้นแหละคับแต่มันติดอยู่นิดเดียวจริงๆคับ ผมอยู่จ.นราธิวาสใกล้ๆนี้เอง(อ.บาเจาะ)กว่าจะถึงอู่พี่เก้ผมกลัวจะไปรบกวนพี่ๆชาวเซฟช่วยกันลากทีหนึ่งจะข้ามจังหวัดกันเลยน่ะคับ จะลองพยายามแก้ไขดูก่อนคับแล้วจะวิ่งไปเปลี่ยนหัวเทียนกับเติมลมยางที่อู่พี่เก้ให้จงได้(อยากเจอพี่เก้ตัวเป็นๆสักครั้ง) สัญญาได้เจอกันเร็วนี้แน่ๆคับ

0818218310

:coolly-0033:ขอบคุณคับ คิดแนวเดียวกับผมเลยโดนใจจริงๆคับ

จิงๆลองโทรไปปรึกษาแกก้อได้นะคับ ถ้าเราอยู่ไกลขนาดนั้นแกพอแนะแนวทางได้อยู่

ว่าน่าจะเป็นปามานนี้ๆๆนะ ลองดูคับ

แล้วคุณจะสนุกไปกับ RB-20DET แรงกำลังดี

คือเริ่มจะถอดใจแล้วคับเพิ่งได้รถตามที่ฝันมา A31 RB20 เทอร์โบ เกียร์ออโต้ ว่าจะขับเดิมๆสบายๆแต่เจอเครื่องมีปัญหาคับ รถไม่มีแรงเลย,ติดไม่ครบสูบ,เกียร์เปลี่ยนกระชาก ใจจริงๆผมก็ไม่อยากข้ามค่ายนะ แต่ดูหลายๆคันที่เขาวาง 1J ผมรู้สึกว่ามันจบนะคับ(เฉพาะเรื่องเครื่องกับเรื่องเกียร์) เคยลองขับ1J เทอร์โบเกียร์ออโต้ มันก็สมูทดีคับ ก็เลยคิดจะเปลี่ยนใจ คือไม่เน้นแรงมากคับพอเล่นได้บางครั้งแรงแซงได้ดีๆหน่อย(มีลูกอ่อนน่ะคับ) แต่ข้อคำแนะนำจากพี่น้องชาวเชฟทั้งหลายก่อนคับ ผมต้องเดินทางไกลบ่อยๆคับประมาณ 700 กิโลต่ออาทิตย์น่ะคับ(อนาคตก็จะติดแก็สด้วยคับ):coolly-0043:
คำว่ามีลูกนิ คิดหนักเลยครับ ผมก็คนนึง อยากขับรถแรง อยากซิ่ง พอมีลูกแล้ว ทำให้คิดได้ว่า ถ้าพลาดมาแล้ว จบเลยครับ สงสารลูก ตอนนี้เลยไม่อยากซิง แล้ว :coolly-0037::coolly-0037:

คำว่ามีลูกนิ คิดหนักเลยครับ ผมก็คนนึง อยากขับรถแรง อยากซิ่ง พอมีลูกแล้ว ทำให้คิดได้ว่า ถ้าพลาดมาแล้ว จบเลยครับ สงสารลูก ตอนนี้เลยไม่อยากซิง แล้ว :coolly-0037::coolly-0037:
เช่นกันคับคิดมากขึ้นเพื่อลูกล่ะซิคับ แต่มันก็ต้องมีสนุกๆบ้างบางจังหวะหรือแรงนิดหน่อยเผื่อเอาไว้เร่งแซงไงคับ:coolly-0009:

ขอเปลี่ยนเป็น2JVVti เกียร์ออโต้แทนล่ะกันคับคงจะจบง่ายกว่า1J โบนะคับ ขอแรงแบบพอเพียงน่ะคับ (แต่ขอแอบลงเฮดเดอร์สักชุดนะ) อนาคตคงติดแก็สด้วยคับเพราะผมเอาไว้ใช้งานและใช้วิ่งทางไกลบ่อยๆ พี่น้องชาวเซฟคงไม่ว่าอะไรนะ:coolly-0001:

สถานะ
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม