• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

พัดลมไฟฟ้าเป่าแอร์ไม่หมุนจ้า

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31238
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31238

ผมชอบดื่ม (",)
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
17 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คืดว่าพัดลมไฟฟ้าเป่าแผงแอร์หน้าเครื่องมันไม่หมุนครับ ลองต่อตรง
มันก็หมุนปรื้อออเลยนะ ปกติมันจะหมุนตอนไหนกันครับ ถ้าอยากให้
มันหมุนเวลาติดเครื่องเปิดแอร์ตลอดจะต่อกับไฟตรงไหนได้อ่ะครับ
ช่วงนี้อากาศร้อนมากเปิดแอร์รถติดๆวิ่งลงมาดูก็ไม่เห็นมันจะหมุนนะ
ไม่รู้ว่าเสียที่อะไรครับ ใครรู้ชี้เป้าด้วยนะคร้าาาบ

ถ้าจะต่อตรงแก้ไขก่อนนะคับ(พัดลมไม่เสียนะ) ให้เอาสายIGตรงกระป๋องฉีดน้ำก็ได้คับ(สายสีเขียวอ่อน)1เส้น อีกเส้นก็ยึดลงตัวถังรถได้เลยคับรับรองหมุนแน่อย่าลืมดูสายดีๆถ้าหากสลับสายเดี้ยวจะหมุนผิดด้านเอานะ ลองต่อดูนะคับไม่ยาก

คืดว่าพัดลมไฟฟ้าเป่าแผงแอร์หน้าเครื่องมันไม่หมุนครับ ลองต่อตรง
มันก็หมุนปรื้อออเลยนะ ปกติมันจะหมุนตอนไหนกันครับ ถ้าอยากให้
มันหมุนเวลาติดเครื่องเปิดแอร์ตลอดจะต่อกับไฟตรงไหนได้อ่ะครับ
ช่วงนี้อากาศร้อนมากเปิดแอร์รถติดๆวิ่งลงมาดูก็ไม่เห็นมันจะหมุนนะ
ไม่รู้ว่าเสียที่อะไรครับ ใครรู้ชี้เป้าด้วยนะคร้าาาบ
จิง ๆ แล้วมันจะลิงค์กับคอมแอร์นะ หรือเวลาอุณหภูมิมันได้ พัดลมมันก้อจะหมุนอ่ะ

มีวิธีตรวจสอบมั้ยอ่ะว่ามันยังทำงานเมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่มันต้องหมุน ฮื่อๆ
จะไปเฟืองทองก็คิวเต็มหลังสงกรานต์โน่น

มีวิธีตรวจสอบมั้ยอ่ะว่ามันยังทำงานเมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่มันต้องหมุน ฮื่อๆ
จะไปเฟืองทองก็คิวเต็มหลังสงกรานต์โน่น
มาแจมนิดนึงครับน้า
รถน้าเป็น 24V พัดลมทำงานตามเซนเซอร์ใต้หม้อน้ำ ช่วงนี้อากาศร้อนตับแล่บ
แนะนำ
เปลี่ยนเซนเซอร์ใต้หม้อน้ำให้ทำงานที่อุณหภูมิต่ำลงกว่าที่มีอยู่วุ๊ย:coolly-0033:

น้าจอร์นใหญ่มีมั้ยอ่ะครับ ผมจาได้แวะไปหา :coolly-0010:

รีเลย์พัดลมเสียป่าวคับ ไม่แน่ใจนะ แต่ลองเช็คดู ตรงกล่องฟิวส์ดำๆ ในห้องเครื่องอ่ะคับ

น้าจอร์นใหญ่มีมั้ยอ่ะครับ ผมจาได้แวะไปหา :coolly-0010:

มีครับ เบิกของใหม่ถ้าจำไม่ผิด สี่ร้อยมั้งคับ ผมก็ให้น้าเค้าเปลี่ยนเหมือนกัน

มีครับ เบิกของใหม่ถ้าจำไม่ผิด สี่ร้อยมั้งคับ ผมก็ให้น้าเค้าเปลี่ยนเหมือนกัน
กรี๊ด ๆ ๆ เอาด้วย ๆ ๆ
แต่ผมมันเครื่อง 12 ในบอดี้ 24 มันจะเหมือนกันมั๊ยอ่ะ

แก้ไขล่าสุด:
ก้มดูใต้หม้อน้ำด้านขวา ถ้ามีเซนเซอร์และสายต่ออยู่ ก็เปลี่ยนได้เลย
แต่ถ้าไม่มีสามารถฝังเซนเซอร์ใหม่ได้ ไม่ยากครับ:coolly-0033:

กรี๊ด ๆ ๆ เอาด้วย ๆ ๆ
แต่ผมมันเครื่อง 12 ในบอดี้ 24 มันจะเหมือนกันมั๊ยอ่ะ
เหมือนกันคับ เพราะใช้12ในบอดี้24เหมือนกันคับ....

อาการพัดลมคอนเดนเซอร์ไม่ทำงาน มันจะไม่ค่อยเย็น ต้องวิ่งเท่านั้นถึงจะเย็น

น่าจะรีเย์พัดลม ลองเช็คดูครับ กล่องฟิวส์ในห้องเครื่องอ่ะคับ

เอาแบบละเอียดซักนิดก็ดีนะครับว่าไปบอกร้านอะไหล่เค้ายังไงถึงจะได้
เซ็นเซอร์ที่เราต้องการกัน แบบที่น้าจอร์นเค้าบอกอ่ะครับต้องทำงานที่
อุณหภูมิต่ำลง ส่วนเช็ครีเลย์เนี่ยต้องถามน้าจอร์นแล้วว่าเช็คได้มั้ยครับ
จะได้เข้าไปทำทีเดียวเลย ไปทำพร้อมๆกันหลายๆคันก็ดีนะครับครึกครื้น
หยุดยาวหลายวันไม่ได้ไปไหน ฮึๆๆๆ

แก้ไขล่าสุด:
เอาแบบละเอียดซักนิดก็ดีนะครับว่าไปบอกร้านอะไหล่เค้ายังไงถึงจะได้
เซ็นเซอร์ที่เราต้องการกัน แบบที่น้าจอร์นเค้าบอกอ่ะครับต้องทำงานที่
อุณหภูมิต่ำลง ส่วนเช็ครีเลย์เนี่ยต้องถามน้าจอร์นแล้วว่าเช็คได้มั้ยครับ
จะได้เข้าไปทำทีเดียวเลย ไปทำพร้อมๆกันหลายๆคันก็ดีนะครับครึกครื้น
หยุดยาวหลายวันไม่ได้ไปไหน ฮึๆๆๆ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะตอนที่ใส่ ไม่ได้ไปซื้อเอง น้าเค้าให้เด็กวิ่งไปเอาของที่ร้านอะไหล่แถวๆอู่ รู้แค่ว่าเกลียวเดียวกันกับของเดิม ถอดของเดิมออก แล้วใส่ตัวใหม่เข้าไปได้เลย แต่ต้องตัดต่อสายไฟใหม่ เพราะเซ็นเซอร์เป็นของรถรุ่นอื่น

โทรไปคุยกะน้าเค้าเลยดีกว่าครับ ไปวันที่ช่างไฟเข้า จะได้ให้พี่เข้าต่อสายไฟให้แบบเนียนๆ

โอเชจ้า ขอบคุณมากมายครับ

ผมเพิ่งรู้นะคับว่าพัดลมเป่าแอร์มันใช้สวิทตรงหม้อน้ำด้วย เคยรู้แต่่ว่ามีรีเลย์,สวิทเฟชเชอร์แอร์(อ่านค่าน้ำยาแอร์),พัดลมแอร์ ตกลงว่าพัดลมอะไรคับ พัดลมแอร์หรือว่าพัดลมหม้อน้ำ (ลองเอาน้ำสาดแผงดูหรือยังคับว่ามันเย็นขึ้นหรือเปล่า ปล.งงจริงๆๆๆๆๆๆ

มันเป็นเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำครับ ถ้าถึงค่าที่ตั้งไว้
มันก็จะบอกให้พัดลมไฟฟ้าหน้าแผงแอร์ทำงานครับ ลองก้มดู
มันอยู่มุนล่างของหม้อน้ำครับ

เมื่อวานบ่ายๆขับรถไปบางบัวทอง รถเยอะคนเล่นสงกรานต์กันบานเลย
อากาศคงร้อนมากๆเข็มความร้อนเลยครึ่งไปเลย รถติดๆเปิดประตูลงไป
ก้มดู โอ้แม่เจ้ามันหมุนครับ พัดลมไฟฟ้าหมุนติ้วๆเลย โล่งใจเลยแสดง
ว่าไม่เสีย ที่เหลือก็แค่เปลี่ยนเซ็นเซอร์ใหม่ ใครเอาบ้างยกมือขึ้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม