• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ควันขาว เวลาสตาร์ท

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31233
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31233

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
22 มิถุนายน 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รบกวนถามหน่อยนะคับ

ผมใช้ 2jbo โบเดิม เวลาสตาร์ทจะมีควันขาวออกมา โดยเฉพาะเวลาจอดไว้นานๆ (เช่น สตาร์ทรถตอนเช้า) จะมีควันออกเยอะกว่าปกติมาก แต่หลังจากสตาร์ทแล้ว ไม่กี่วินาที ก็หาย

แต่ตอนขับ ควันไม่ไหลนะคับ ปกติดี จะมีแค่ตอนสตาร์ทนี่แหล่ะ

น้ำมันเครื่องเยอะไปหรือเปล่าคับ
ผมวัด(ตอนดับเครื่องแล้วนานพอสมควร) อยู่ระดับเลย F ขึ้นไปเกือบ 1 นิ้วอ่ะคับ แต่ว่าตอนถ่ายน้ำมัน ผมใส่น้ำมันเครื่อง 4 ลิตร เหลือนะคับ เห็นเค้าว่าถ้าเครื่องปาดแคร้งมา จะใส่น้ำมันเครื่องได้น้อย แต่ผมไม่รู้ว่าเครื่องผมเค้าปาดมารึป่าว

อีกอย่างนึงคับ
มีวิธีรักษาโบให้อายุยืนอย่างไรบ้าง เผื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นๆ ด้วยขอรับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านคับ

อาการเหมือนพี่คนที่อยู่สุราษฎ์เลย เคยลองถอดท่ออินเตอร์ดูปล่าวอ่ะครับ ว่าในท่ออินเตอร์มีน้ำมันเครื่องขึ้นมาปล่าวอ่ะ
วิธีถนอมโบ ก็ ทามเมอร์อ่ะครับ ช่วยได้เยอะ หรือไม่ใส่ก็ ใช้ติดเครื่องไว้ซักครู่หลังจากขับมาร้อนๆอ่ะครับ..

รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีดีกว่าครับ

เห็นเพื่อนเป็น บอกว่า ยางตีนวาวร์ อะไรนี่หละครับ ถ้าจำไม่ผิด เกี่ยวป่าวไม่รุ:coolly-0011:

จากที่เคยเปงเหมือนกัน คือ ซีลหลอดวาวล์รั่วน่ะครับ ซีลมันคงแข็งมากแล้วน่ะครับ หมดอายุ ซีลใช้ของพวก tota 16วาล์ว ได้น่ะครับ เทียบเอาน่ะ:coolly-0022:

รอคำตอบด้วยคน....มีควันบ้างนิดหน่อยคับ

มาซ่อมพร้อมกันดีกว่ารวมกันไปอู่เดียวกันเลยดีม๊ย อิอิ

อาการแบบนี้ น่าจะเป็นที่ ยางตีนวาล์ว ครับ

เวลาจอดรถเครื่องเย็น สตาร์ทครั้งแรกจะมีกลุ่มควันสีขาวออกจากท่อ แต่แค่ "ชึ่ง" แรกนะคับ พอเครื่องติดแล้วจะหายไป เวลาวิ่งไม่มี

อาการแบบนี้ไม่ค่อยน่าเป็นห่วงเท่าไหร่คับ แต่ปล่อยทิ้งไว้นานก็ไม่ดี แต่ส่วนใหญ่ช่างเค้าไม่ค่อยจะซ่อมให้เท่าไหร่คับ (ช่างของผมนะคับของท่านอื่นๆไม่รู้คับ) เพราะมันต้องรื้อเยอะ ผมว่าไม่น่าจะคุ้มค่าแรง ยกเว้นแต่ว่า ถ้าคิดจะเปิดฝาโมเครื่องหรือ คิดจะโอเวอร์ฮอลก็ให้เค้าซ่อมให้ทีเดียวไปเลยจะได้จบๆ

ไอ้เรื่องควันกะรถ เนี่ยมันจะมีหลายๆอาการครับ เพราะอย่าลืมนะคับว่าเครื่องที่เราได้มา คือเครื่องเก่าญี่ปุ่นเราไม่สามารถรู้ได้หรอกคับว่าเครื่องตัวนั้นใช้มาเท่าไหร่ สภาพเป็นไงบ้าง ต้องทำใจครับ เพราะเราไม่ใช่ประเทศผู้ผลิต อีกอย่างอู่ที่เค้าวางเครื่องให้เราเค้าก็ไม่มานั่งรื้อเครื่องออกมาทีละชิ้นแล้วเช็คให้เราหรอกคับ

มันก็อยู่ที่เราน่ะคับ ลองใช้ๆดูก่อน อู่ที่วางเค้ารับประกันอะไรบ้าง แต่ถ้าวางนานแล้วก็ต้องหมั่นคอยดูคับ ต้องลองสังเกตุดู ว่าควันที่ออกมา สีอะไร ออกตอนไหน จะได้คาดเดาได้ถูก ซ่อมแล้วตรงจุดครับ

อ่างปาดมารึป่าว ปรกติ2j ไม่ต้องทำอ่างนะ เติมน้ำมันเครื่องได้4ลิตร

มันอันตรายไปหน่อย ทางที่ดี หาวิธีทำให้เติมน้ำมันเครื่องให้ได้ 5ลิตรเหมือนเดิมดีกว่า

แต่อาการควันใหล ก็ ยางหมวกวาวล์แหละครับ

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นคับ ถ้าไม่ค่อยน่าเป็นห่วงก็โอเค แต่รู้สึกควันมันเพิ่งเยอะขึ้นหลังงานควอเตอร์ไมล์นี่แหละคับ วิ่งไป 2-3รอบ หรือไม่ก็หลังถ่ายน้ำมันเครื่องนี่แหละ เพราะเปลี่ยนก่อนวันนึง(5w-50 สังเคราะห์) ไม่แน่ใจว่าอันไหน แต่ก่อนหน้านี้มีควันบ้าง แต่รู้สึกว่าน้อยกว่า อย่างงี้มีอะไรเกี่ยวข้องกันมั้ย

ใครมีความเห็นอย่างไรอ่ืนเพิ่มเติมได้นะคับ

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นคับ ถ้าไม่ค่อยน่าเป็นห่วงก็โอเค แต่รู้สึกควันมันเพิ่งเยอะขึ้นหลังงานควอเตอร์ไมล์นี่แหละคับ วิ่งไป 2-3รอบ หรือไม่ก็หลังถ่ายน้ำมันเครื่องนี่แหละ เพราะเปลี่ยนก่อนวันนึง(5w-50 สังเคราะห์) ไม่แน่ใจว่าอันไหน แต่ก่อนหน้านี้มีควันบ้าง แต่รู้สึกว่าน้อยกว่า อย่างงี้มีอะไรเกี่ยวข้องกันมั้ย

ใครมีความเห็นอย่างไรอ่ืนเพิ่มเติมได้นะคับ

อันนี้ผมว่ามะน่าใช่ยางตีนวาล์วอย่างเดียวแล้วล่ะคับ

ถ้าตามที่บอกมาเทอร์โบน่าจะเริ่มหาทางกลับญี่ปุ่นแล้วล่ะคับ เท่าที่ทราบนะคับ เพราะว่าเพิ่งจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ วิ่ง 2-3 รัน เริ่มจะมีควันออกมา ผมว่าน่าจะเปงที่เทอร์โบน่ะคับ อีกอย่างที่ว่าวิ่ง 2-3 รันเนี่ย มันก็เป็นการเค้นเครื่องให้ใช้กำลังมากกว่าปกติที่เราเคยใช้ ทำให้มันแสดงอาการที่ป่วยออกมาให้เราเห็น แต่ที่ไม่ยอมแสดงให้เห็นเมื่อเราใช้ปกติ อาจจะเปงเพราะว่าเราไม่ค่อยได้ซัด ทำให้เราไม่ทราบได้คับ

ทีนี้มาดูกันว่ายังไง น้ำมันเครื่องสังเคราะห์เบอร์ 50 เนี่ย มันก็มีความหนืดอยู่แล้วพอสมควร แต่หลักการคือถ้าน้ำมันเครื่องโดนความร้อนมากๆเข้า ค่าความหนืดก็จะยิ่งลดลง ทำให้น้ำมันเครื่องมันใส ทีนี้พอมันใสน้ำมันเครื่องนั้น มันก็จะเล็ดลอดออกตามส่วนต่างๆที่มันจะออกไปได้ ถ้าเครื่องเริ่มเก่า หรือหลวมมันก็จะออกไป แต่ทางแรกที่มันจะออกได้ง่ายสุดเนี่ยคือ เทอร์โบ เพราะในแกนนั้นมันจะมีน้ำมันเครื่องเข้าไปเลี้ยง ถ้าแกนมันเริ่มหลวมมันก็จะเป็นช่องที่ทำให้มันออกไป ซึ่งทางออกมันคือท่อไอเสีย ซึ่งท่อไอเสียรถนั้นมันร้อนช่ายป่ะคับ พอมันร้อนแล้วเจอกับน้ำมันเครื่องมันก็ทำให้เกิดควันสีขาว ออกไปยังท่อนี่ล่ะคับ

ถูกผิดยังไง ให้พี่ๆท่านอื่นช่วยชี้แนะต่อด้วยแล้วกันคับ

อ่างปาดมารึป่าว ปรกติ2j ไม่ต้องทำอ่างนะ เติมน้ำมันเครื่องได้4ลิตร

มันอันตรายไปหน่อย ทางที่ดี หาวิธีทำให้เติมน้ำมันเครื่องให้ได้ 5ลิตรเหมือนเดิมดีกว่า

แต่อาการควันใหล ก็ ยางหมวกวาวล์แหละครับ

-ของผมเติมไป5ลิตรพอเช็คดู ก็ยังขึ้นไม่ถึงตัวFเลยคับ
บางครั้งเติมไป6ลิตรก็ดันมีปัญหาความร้อนขึ้นอีก
สรุปเลยคือของผมเติมแค่5ลิตรพอคับ หมั่นตรวจเช็คก็พอ:coolly-0043:

อันนี้ผมว่ามะน่าใช่ยางตีนวาล์วอย่างเดียวแล้วล่ะคับ

ถ้าตามที่บอกมาเทอร์โบน่าจะเริ่มหาทางกลับญี่ปุ่นแล้วล่ะคับ เท่าที่ทราบนะคับ เพราะว่าเพิ่งจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ วิ่ง 2-3 รัน เริ่มจะมีควันออกมา ผมว่าน่าจะเปงที่เทอร์โบน่ะคับ อีกอย่างที่ว่าวิ่ง 2-3 รันเนี่ย มันก็เป็นการเค้นเครื่องให้ใช้กำลังมากกว่าปกติที่เราเคยใช้ ทำให้มันแสดงอาการที่ป่วยออกมาให้เราเห็น แต่ที่ไม่ยอมแสดงให้เห็นเมื่อเราใช้ปกติ อาจจะเปงเพราะว่าเราไม่ค่อยได้ซัด ทำให้เราไม่ทราบได้คับ

ทีนี้มาดูกันว่ายังไง น้ำมันเครื่องสังเคราะห์เบอร์ 50 เนี่ย มันก็มีความหนืดอยู่แล้วพอสมควร แต่หลักการคือถ้าน้ำมันเครื่องโดนความร้อนมากๆเข้า ค่าความหนืดก็จะยิ่งลดลง ทำให้น้ำมันเครื่องมันใส ทีนี้พอมันใสน้ำมันเครื่องนั้น มันก็จะเล็ดลอดออกตามส่วนต่างๆที่มันจะออกไปได้ ถ้าเครื่องเริ่มเก่า หรือหลวมมันก็จะออกไป แต่ทางแรกที่มันจะออกได้ง่ายสุดเนี่ยคือ เทอร์โบ เพราะในแกนนั้นมันจะมีน้ำมันเครื่องเข้าไปเลี้ยง ถ้าแกนมันเริ่มหลวมมันก็จะเป็นช่องที่ทำให้มันออกไป ซึ่งทางออกมันคือท่อไอเสีย ซึ่งท่อไอเสียรถนั้นมันร้อนช่ายป่ะคับ พอมันร้อนแล้วเจอกับน้ำมันเครื่องมันก็ทำให้เกิดควันสีขาว ออกไปยังท่อนี่ล่ะคับ

ถูกผิดยังไง ให้พี่ๆท่านอื่นช่วยชี้แนะต่อด้วยแล้วกันคับ
ขอบคุณนะคับ เด๋วจะลองให้ช่างเช็คดู คงต้องรอหลังสงกรานต์นู้น ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าใหฟัง สำหรับท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติมมาได้นะคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม