• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่องแอร์Jโบ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ revenge
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

revenge

Register
เข้าร่วม
13 ม.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
มาใหม่ค้าบ คือถ้ารถวิ่งปกติมันก้อยังเยนดีอะคับ แต่ถ้ารถไม่วิ่งจอดรถติด จะมีแต่ลม ขับช่วงกลางวันร้อนมากมาย วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยค้าบบบบบ:coolly-0007:

น้ำยาหมดรึปล่าวครับเช็คดูก่อน

น้ำยาแอร์ครับ เติมดูก่อนครับ คงหาย

ถ้าเป็นอีก ซึ่งอาจจะมีรอยรั่วเกิดขึ้นในระบบแอร์

เพราะอาการแบบนี้เคยเป็นน้ำยาแอร์อยู่ในระบบน้อย เติมน้ำยาแอร์แล้ว เย็นจับใจ

แก้ไขล่าสุด:
ลองดูที่ไดร์เออร์ตรงตาแมวอะครับครับถ้าเป็นฟองเยอะแสดงว่าน้ำยาน้อยไปครับ
ควรเติมได้....อีกอย่างหนึ่งก็หนักหน่อย คือคอมแอร์ใกล้จะกลับบ้านเก่าแล้วครับ

ไปร้านแอร์ครับ เช็คแรงอัดของคอมเพรสเซอร์ว่ายังมีหรือไม่ เช็คน้ำยาว่ารั่วหายไปที่จุดไหนหรือป่าว
แต่เดาว่าน่าจะเป็นแรงอัดของคอมเพรสเซอร์มันล้าแล้วมากกว่าครับ
เตรียมเงินซื้อคอมลูกใหม่ได้เลย

น่าจะเป็นที่น้ำยาแอร์น่ะครับ

ดูว่ารั่วหรือป่าว น้ำยาน้อยไปหรือป่าว

ลองเช็คดูครับ

คอมแอร์เจ ส่วนมากเสีย ตรงหน้าคลัชอ่ะคับ เพราะเกิดจากน่ำมันที่ปั๊มพาวเวอร์อาจจะรั่ว

มันหยดลงไป ทำให้หน้าคลัชมันไม่จับ

มาใหม่ค้าบ คือถ้ารถวิ่งปกติมันก้อยังเยนดีอะคับ แต่ถ้ารถไม่วิ่งจอดรถติด จะมีแต่ลม ขับช่วงกลางวันร้อนมากมาย วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยค้าบบบบบ:coolly-0007:

อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
ไปร้านเเอร์เเล้ว ให้ช่างเค้าไล่ระบบเเอร์ใหม่เลยครับ

**ราคาจบที่ประมาณ 2000 กว่า ๆ
เย็นฉ่ำเเดดเปรี้ยงๆ ก็เอาอยู่

เสียเงินทำทั้งระบบรอบเดียว จบ ไม่ต้องมีมาเสียเเบบจุกๆ จิกๆ ครับ

อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
ไปร้านเเอร์เเล้ว ให้ช่างเค้าไล่ระบบเเอร์ใหม่เลยครับ

**ราคาจบที่ประมาณ 2000 กว่า ๆ
เย็นฉ่ำเเดดเปรี้ยงๆ ก็เอาอยู่

เสียเงินทำทั้งระบบรอบเดียว จบ ไม่ต้องมีมาเสียเเบบจุกๆ จิกๆ ครับ

ผมทำทีเดียวแล้วไม่จบอ่ะ ช่างแมร่งมาบอกตอนเสร็จหมดแล้วว่า วาวล์ตัน เซงก่ะมันจริงๆ ทำซ้ำแล้วซ้ำอีก:coolly-0020::coolly-0020::coolly-0020:

ในกรณีเปลี่ยน ตู้แอร์หรือคอยล์เย็นใหม่ ควรเปลี่ยน เอ็กซ์แพนชั่นวาวล์(วาวล์น้ำยา) ตัวใหม่ด้วย
เพราะอายุการใช้งานของตู้แอร์ กับ ตัวเอ็กซ์แพนชั่นวาวล์ ค่อนข้างใกล้เคียงกัน(ประมาณ10ปี)

คอมแอร์เจ ส่วนมากเสีย ตรงหน้าคลัชอ่ะคับ เพราะเกิดจากน่ำมันที่ปั๊มพาวเวอร์อาจจะรั่ว

มันหยดลงไป ทำให้หน้าคลัชมันไม่จับ

ขอบคุณทุกท่านคับ เด๋วจะไปเชคน้ำยาแอร์ก่อน แต่สังเกตุเพิ่มเติมนะคับอาการเหมือนเลยเพราะปั้มน้ำมันเพาเวอรมันแฉะไปหมดเละอีกอย่างคือพัดลมแอร์มันไม่ค่อยหมุนตอนจอดเลยอยากถามเพิ่มพัดลมแอรมีส่วนมั้ยเพราะตอนวิ่งมันหมุนเพราะลมแต่จอดมันไม่หมุน:coolly-0008:

อยากจะจบเรื่องแอร์เหมือนกัน เด๋วเย็นเจี๊ยบฉ่ำ ๆ เด๋วไม่เย็นเท่าไหร่
เซงกะแม่งจิง ๆ

ผมว่าน่าจะเป็นที่พัดลมไฟฟ้าหน้าแผงแอร์หรือเปล่า เพราะเวลาวิ่งเย็น เวลารถติดหรือจอดไม่เย็น

ลองดูพัดลมคอยล์ร้อนหน้ารถอ่ะคับ ถ้าไม่แรงแล้วก็ควรเปลี่ยนคับ ตอนรถวิ่งมันมีแรงลมประทะ แอร์มันก็จะเย็นดี แต่พอจอดพัดลมมันไม่มีแรงเป่าแผง ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ ถ้าได้เปลี่ยนพัดลม ก็หาพัดลมแรงๆ ใช้ไปเลยนะคับ รับรองเย็น ลดปัญหาความร้อนด้วย โทรมาถามผมก็ได้ ผมเพิ่งเปลี่ยนพัดลมไป แปลงของคล้ายๆ r34 หรืออะไรนี่แหล่ะ แรงดีคับ แปลงเองด้วย แล้วก็อย่างที่เพื่อนๆ บอก เช็คกำลังอัดด้วย เวลาเร่งเครื่องจะมีกำลังอัดดีทำให้แอร์เย็น แต่พอจอดกำลังตก ทำให้แอร์ไม่เย็นคับ ลองดู

แล้วตัวพัดลมแอรที่ว่าเนี่ย ถอยมาเท่าไหร่คับ

ใช่ครับ แต่มันซ่อมได้ครับผมเคยไปทำมาเบ็ดเสร็จ 400 บาทเองครับ

เช็คน้ำยาดูก่อนคับ(ไม่ใช่ของคนนะของรถคับ)ผมเคยเจอคือพัดลมเป่าแผงข้างหน้าไม่มีหรือไม่ทำงานคับง่ายๆลองใช้น้ำสาดตรงแผงแอร์หน้าดูคับหากดีขึ้นเย็นก็จัดการเรื่องพัดลมหน้า่ซะก็จบเรื่องคับ หากไม่หายแสดงว่าคอมแอร์ไม่มีกำลังอัดแล้วคับส่วนมากอาการนี้จะเย็นแต่ไม่ฉ่ำนะคับ

แล้วตัวพัดลมแอรที่ว่าเนี่ย ถอยมาเท่าไหร่คับ

ได้มา 500 บาท เชียงกงซ.นวลจันทร์อ่ะคับ มีรูปให้ดู

พัดลมอันซ้าย - เป็นพัดลมเดิมของผม (ไม่รู้ว่าใช่พัดลมดั้งเดิมของรถเลยรึป่าว เพราะเคยเปลี่ยนมารอบนึง) เป็นโครงเหล็ก 4 ใบพัด

พัดลมอันขวา - 7 ใบพัด โครงพลาสติก สายไฟ 4 สาย เป็นแบบ 2 สเต็ป แต่ผมต่อใช้เป็นสเต็ปแรงสเต็ปเดียวเลย

ไฟล์แนบ

52.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 44
    53.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 40
    52.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 36
    47.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 41
    55.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 44
    66.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 46
    55.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 47