:::ถามเรื่องการทำความสะอาดล้อแม๊กซ์:::

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31386
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31386

"กูเป็นคน มีสีสัน"
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เนื่องด้วยตอนนี้ที่บ้านกลายเป็นร้านอาบน้ำตัดขนสุนัขไปแล้ว..
บางทีสุนัขลูกค้ามายิงใส่ล้อไว้โดยไม่ทันรู้ตัว
กว่าจะเห็นก็ตอนเอารถอกมาวิ่งนี่แหละ
กว่าจะเห็น มันก็แห้งเป็นคราบซะแล้ว..-*-
ขอบล้อVIP ที่เงาวิ๊งๆ จะใช้น้ำยาอะไรทำความสะอาดคราบ ขี้เกลือ กับฉี่สุนัขได้บ้าง..

ประสบปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันคับ
ที่บ้านเลี้ยงไว้4ตัว
ลองใช้น้ำยาป้องกันสุนัขมาฉี่ที่วางขายมาพ่นใส่ที่ล้อก็แล้ว
ใช้ D.D.Tก็แล้ว
มันก็มาฉี่รดอยู่ดี

เลยต้องไปทำไม้อัดขนาดเบา ให้พอดีกะล้อมาปิดไว้4ล้อ ก็พอช่วยให้ไม่เลอะได้น่ะคับ

ประสบปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันคับ
ที่บ้านเลี้ยงไว้4ตัว
ลองใช้น้ำยาป้องกันสุนัขมาฉี่ที่วางขายมาพ่นใส่ที่ล้อก็แล้ว
ใช้ D.D.Tก็แล้ว
มันก็มาฉี่รดอยู่ดี

เลยต้องไปทำไม้อัดขนาดเบา ให้พอดีกะล้อมาปิดไว้4ล้อ ก็พอช่วยให้ไม่เลอะได้น่ะคับ

เหมือนกันครับ ตอนนี้เอาใช้แผ่นยิปซั่มเหลือๆ มาบังล้อไว้
แต่ไอ้คราบที่มันเกิดขึ้นแลวนี่ดิ เสียดายล้อจริงๆ

ปล.มีลูกค้าผมคนนึงเค้าบอกว่า สาเหตุมันมาจากยาง...
สารเคมีบางอย่างในยาง มันกระตุ้นความรู้สึก
อยากแสดงอณาเขต ของหมา มันเลยฉี่ข้นๆแบบ ฉี่มาร์คอณาเขต
เท็จจริงไม่รู้.. ต้องรอซีซ่ามิลานมาบอก 55555

แก้ไขล่าสุด:
วิคซอลล์ครับ ขัดออก ร้านล้อแมกซ์บอกมา
แต่อย่าแช่ไว้นะ เด๋วมันจะกลายเป็นคราบวิคซอลล์แทน

แล้วถ้าเราเยี่ยวรดที่ล้อบอกอนาเขตมันบ้าง
มันจะกลัวกลิ่นเรา แล้วไม่มาเยี่ยวต่อ เป็นไปได้มั๊ย
เคยลองกันมั๊ยคับ
ถ้าสมมุติฐานนี้ถูกต้องก็จะได้เยี่ยวรดล้อตัวเอง กันหมามาเยี่ยวซ้ำได้คงจะดี

ใช้ Wenol หลอดสีส้มๆ อ่ะคับ ทำความสะอาดแม็ก ไม่ว่าจะมีคราบเยี่ยวหมาหรือคราบอะไร ใช้ตัวนี้ขัดเป็นประจำ รับรอง แม็กจะสวย เงา ใส ตลอดเวลา ผมใช้อยู่คับ หรือถ้าให้เทพกว่านี้ ก็ซื้อน้ำยาทำความสะอาดแม็กโดยเฉพาะของ Meguiar/'/s ถ้าจำไม่ผิด กระปุกสีฟ้าๆ ราคาเกือบพัน แต่เห็นเค้าว่า หาซื้อได้ในราคาถูกในงานมอเตอร์โชว์ ลองหาดูที่งานมอเตอร์โชว์ที่จะถึงนี้ก็ได้คับ หรือถ้าอยากล่อก่อนมอเตอร์โชว์ ก็ใช้ตัวที่ผมบอกอ่ะคับ เอานิ้วป้าย แล้วใช้นิ้วเดียวกันนี้ (หรือจะใช้นิ้วคนอื่นก็ได้ 555) ถูๆๆๆ บนแม๊กสักพักจนดำ แล้วใช้ผ้าเช็ดๆ ถูๆ อีกทีจนสะอาด เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วคับ ลองดูๆ

แก้ไขล่าสุด:
ใช้ Venol หลอดสีส้มๆ อ่ะคับ ทำความสะอาดแม็ก ไม่ว่าจะมีคราบเยี่ยวหมาหรือคราบอะไร ใช้ตัวนี้ขัดเป็นประจำ รับรอง แม็กจะสวย เงา ใส ตลอดเวลา ผมใช้อยู่คับ หรือถ้าให้เทพกว่านี้ ก็ซื้อน้ำยาทำความสะอาดแม็กโดยเฉพาะของ Meguiar/'/s ถ้าจำไม่ผิด กระปุกสีฟ้าๆ ราคาเกือบพัน แต่เห็นเค้าว่า หาซื้อได้ในราคาถูกในงานมอเตอร์โชว์ ลองหาดูที่งานมอเตอร์โชว์ที่จะถึงนี้ก็ได้คับ หรือถ้าอยากล่อก่อนมอเตอร์โชว์ ก็ใช้ตัวที่ผมบอกอ่ะคับ เอานิ้วป้าย แล้วใช้นิ้วเดียวกันนี้ (หรือจะใช้นิ้วคนอื่นก็ได้ 555) ถูๆๆๆ บนแม๊กสักพักจนดำ แล้วใช้ผ้าเช็ดๆ ถูๆ อีกทีจนสะอาด เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วคับ ลองดูๆ
ลายเดียวกันเลย..ขอไปลองก่อน ขอบคุณที่ช่วยกันแนะนครับ

ปล.ทฤษฏีคุณอาร์ม... ผมกลัวว่าต้องมาหาวิธีกำจัดมดที่มันขึ้นล้อ ต่ออะดิ 55555

ลายเดียวกันเลย..ขอไปลองก่อน ขอบคุณที่ช่วยกันแนะนครับ

ปล.ทฤษฏีคุณอาร์ม... ผมกลัวว่าต้องมาหาวิธีกำจัดมดที่มันขึ้นล้อ ต่ออะดิ 55555
แสดงว่าเมิงเป็นเบาหวานแร้ว

ผมใช้น้ำส้มสายชูที่เรากินกันเนี่ยครับทาที่ยางทุกครั้งที่ล้างรถก้อได้ผลตอบรับที่ดี:coolly-0003:

ผมใช้น้ำส้มสายชูที่เรากินกันเนี่ยครับทาที่ยางทุกครั้งที่ล้างรถก้อได้ผลตอบรับที่ดี:coolly-0003:

อืมมมม....อันนี้เพิ่งเคยได้ยิน
เด๋วลองเอาไปทำมั่งดีกว่า

แล้ว...ต้องทาน้ำส้มสายชูทุกครั้งหลังล้างรถเลยรึป่าวคับ
เคยทดลองมั๊ยคับว่า หลังจากทาแล้วมันจะคงกลิ่นได้นานแค่ไหน จนกว่ามีน้องหมามาฉี่ใส่อีกน่ะคับ

อืมมมม....อันนี้เพิ่งเคยได้ยิน
เด๋วลองเอาไปทำมั่งดีกว่า

แล้ว...ต้องทาน้ำส้มสายชูทุกครั้งหลังล้างรถเลยรึป่าวคับ
เคยทดลองมั๊ยคับว่า หลังจากทาแล้วมันจะคงกลิ่นได้นานแค่ไหน จนกว่ามีน้องหมามาฉี่ใส่อีกน่ะคับ

ผมว่าพี่อาร์มลอง สร้างอาณาเขตบ้างพี่ มันเยี่ยวใส่ล้อเรา
เวลามันเยี่ยวที่ไหนพี่อาร์มไปเยี่ยวทับมันบ้าง ให้มันรู้ว่าใครใหญ่

ผมว่าพี่อาร์มลอง สร้างอาณาเขตบ้างพี่ มันเยี่ยวใส่ล้อเรา
เวลามันเยี่ยวที่ไหนพี่อาร์มไปเยี่ยวทับมันบ้าง ให้มันรู้ว่าใครใหญ่

อยากเยี่ยวเหนียวมากกว่า..........

เด๋ว...กระทู้กลายพันธ์อีกง่ะ

หมาผม ไมมันเยี่ยวใส่แต่อินเตอร์อ่ะ ไม่เข้าจาย..ยยย

ตอนผมไม่มีอินเตอร์ มันก็เยี่ยวใส่กันชนเหมือนกันนะ

หมาผม ไมมันเยี่ยวใส่แต่อินเตอร์อ่ะ ไม่เข้าจาย..ยยย

โดนเหมือนกันนนนนนน เซ็ง สุดๆๆๆๆ

สงสัยเยี่ยวมันร้อนอะ เข้าไปแล้วมันเย็น 555:coolly-0028:

ใช้ซิรีโคลนทางยางคับ ใช้มานานแล้วคับ หมาสุนัขเคยมาดมจะฉี่ แล้วก้อเดินจากไป เด๋วไปดูข้างแกลอนก่อนยี่ห้อรัยจำไม่ได้คับ เพราะซื้อเป็นแกลอนตอนใช้ถ่ายใส่ขวดมาใช้คับ

เอามาเพิ่มเติม

ปัญหาหรือผลเมื่อล้อแม็กถูกฉี่สุนัข
ฉี่สุนัขนั้นมีคุณสมบัติเป็นกรดชนิดหนึ่ง ซึ่งเมื่อสัมผัสกับโลหะโดยเฉพาะกระทะล้อ เจ้ากรดนี้ก็จะทำลายชั้นฟิลม์ของสี
หรือ แลคเกอร์ที่เคลือบอยู่ และยิ่งหากล้อแม็กที่เป็นประเภทหน้าเงาหรือขอบเงา (Polished)เนื้อล้อและสี
จะเสียหายได้ง่ายกว่าเมื่อเทียบกับล้อแม็กชนิดที่พ่นสีเต็มวง (Full Painted Wheel)

ส่วนล้อแม็กที่ถูกฉี่สุนัขแล้วเกิดคราบขี้เกลือ โดยส่วนใหญ่มักจะเกิดขึ้นภายใต้สีหรือชั้นแลคเกอร์
ซึ่งการสังเกตุจะมองเห็นลักษณะคล้ายขี้เกลือ (Oxide)ในล้อที่หน้าเงา แต่ในล้อที่เป็นชนิดการพ่นสีเต็มวง
ก็มักเห็นเป็นสีปูดบวมหรือสีพอง พอเอาของแข็งกดหรือขูดที่ตำแหน่งนั้น ก็จะพบว่ามีขี้เกลืออยู่เช่นกัน

การแก้ไขปัญหา เมื่อล้อแม็กถูกฉี่สุนัข
เมื่อเราพบว่า ล้อแม็กของเราถูกฉี่สุนัข ก็ให้ใช้น้ำสะอาดราดให้ทั่วล้อโดยทันที
แต่อย่าลืมต้องเช็ดหรือทำให้แห้งทันทีเช่นกัน อย่าปล่อยให้น้ำขัง
มิฉะนั้นน้ำก็อาจเป็นตัวทำให้เกิดขี้เกลือ (oxide)ได้เหมือนกัน

หากพบว่าเป็นรอยจนสามารถเห็นได้ชัดเจน หากไม่มากก็ให้ทำความสะอาดเอารอยขี้เกลือนั้นออก
แล้วเอาแปรงเล็กๆ จุ่มแลคเกอร์ (ชนิดแห้งเร็ว) ทาเฉพาะจุดที่มีปัญหา ก็ยังพอป้องกันไปได้สักระยะหนึ่ง
แต่หากเป็นมาก แนะนำให้นำมาลอกออกแล้วทำสีใหม่ จะดีกว่าปล่อยให้กัดกินจนลึกเกินกว่าการเยี่ยวยา

ข้อแนะนำสำหรับการเลือกใช้ล้อแม็กกับท่านที่มีสุนัข

.หากท่านใดที่ประสงค์จะเปลี่ยนหรือใช้ ล้อแม็ก ก็ควรพิจารณา ซื้อล้อที่เป็นลายโปร่ง
สามารถล้างได้ง่ายๆ ไม่มีซอกหรือร่องที่อาจทำให้เกิดการขังของน้ำหรือความชื้นได้ง่าย

สำหรับท่านที่มีสุนัข การเลือกล้อแม็ก ควรหาล้อที่เป็นชนิดพ่นสีเต็มวง (Full Painted Wheel)
จะดีกว่าการใช้ล้อแบบหน้าเงาหรือขอบเงา (Polished Wheel)
เพราะล้อที่หน้ากลึงเงา การปกป้องจะด้อยกว่า เนื่องจากมีเพียงฟิมล์ของแลคเกอร์เคลือบอยู่เพียงอย่างเดียว
ซึ่งต่างจากล้อที่พ่นสีเต็มวง เพราะล้อจะมีชั้นของสีรองพื้น+ชั้นสีทับหน้า+แลคเกอร์ จึงทนทานกว่า

การป้องกัน
หาสิ่งของเช่น แผ่นไม้อัด ,แผ่นพลาสติกแข็งหรือผ้าคลุมรถไว้บัง เพื่อปกป้องล้อและยางไม่ให้สุนัขเข้าไปฉี่ได้

ดังนั้นหากเราเข้าใจถึงสภาพความเป็นจริง ก็จะทำให้รถของเรามีล้อที่สวย
และสามารถอยู่ร่วมกับสุนัขที่น่ารักของเราได้อย่างมีความสุข

ที่มา http://www.automagwheel.com

ดีน่ะ ที่หมาที่บ้าน เหยี่ยวในห้องน้ำ
:coolly-0043::coolly-0043:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม