• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

สอบถามเรื่องยางพวงมาลัยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31417
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31417

ตงฟางปุ๊ป้าย-ขี้เมาบางแสน
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีไปเปลี่ยนยางใหม่ แล้วตั้งศูนย์ ช่างบอกว่า มียางรัดพวงมาลัยตัวกลางน่าจะหลวม มีผลทำให้ บางทีพวงมาลัยจะตรงบ้าง บางทีก็จะเอียง
เปลี่ยนราคาไม่ถึง พัน ( ไม่ใช่ยางหุ้ม แลคนะครับ)
อยากทราบว่ามันคือยางตรงใหนอ่ะครับ แล้วมันมีผลกับพวงมาลัยตามนี้หรือเปล่า

( แต่พวงมาลัยผมก็มี อาการแบบนี้จริงๆ เพียงแต่ยังไม่แน่ใจเรื่องสาเหตุน่ะครับ เลยยังไม่ตัดสินใจเปลี่ยน แล้วช่างก็เหมือนขี้เกียจทำด้วยบอกค่อยมาทำวันหลัง )

ตรงที่เค้าเรียกว่า ยอยท์พวงมาลัยหรือป่าวน้าปุ๊ (ไม่รู้ผมพิมพ์ชื่อถูกหรือป่าวนะ) มันจะเป็นยางแข็งๆคอยทำหน้าซับแรงสั่นสะเทือนไม่ให้ขึ้นไปถึงพวงมาลัยน่ะ ถ้ามันหลวมมากก็ทำให้ตำแหน่งพวงมาลัยเพี้ยนไปได้เหมือนกัน มันจะคั่นอยู่ระหว่างแกนจากพวงมาลัย ไปยังแกนชุดบังคับเลี้ยวน่ะครับ ตำแหน่งมันจะอยู่แถวๆใต้หม้อลมเบรคน่ะครับ ลองก้มๆมองดู แผ่นกลมๆมีแผ่นประกบร้อยน๊อตอยู่ ส่วนมากถ้าเปลี่ยนเค้าจะใช้ของซิ่งกัน ซึ่งก็จะเป็นยูรีเทนมั่ง อลูมิเนียมมั่ง พวกนี้ให้ตัวน้อยแต่เวลาเลี้ยวนี่คมมากครับ แต่ก็ขาดความนิ่มนวลไป

ที่กล่าวมาน่าจะใช่นะ รอคนอื่นมาเสริมครับ

ขอแจมหน่อยครับ
ตัวที่ว่าคือยางรัดแรค

ถ้าเป็นล้อ-ยาง ขนาดเท่าเดิม ขับแบบธรรมดา ยางรัดแรคแท้จะเอาอยู่
แต่
ถ้า ล้อ-ยาง ใหญ่กว่าของ STD หรือ ขับแบบไม่ธรรมดา ถ้าเป็นยางจะจับแรคไม่ค่อยอยู่ แรคจะเลื่อนซ้าย ขวาได้นิดหน่อย
*หน้าตาของยางรัดแรคเป็นแบบในรูป แต่จะเป็นสีดำครับ*:coolly-0033:

ไฟล์แนบ

27 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 82
แก้ไขล่าสุด:
ขอแจมหน่อยครับ
ตัวที่ว่าคือยางรัดแรค

ถ้าเป็นล้อ-ยาง ขนาดเท่าเดิม ขับแบบธรรมดา ยางรัดแรคแท้จะเอาอยู่
แต่
ถ้า ล้อ-ยาง ใหญ่กว่าของ STD หรือ ขับแบบไม่ธรรมดา ถ้าเป็นยางจะจับแรคไม่ค่อยอยู่ แรคจะเลื่อนซ้าย ขวาได้นิดหน่อย
*หน้าตาของยางรัดแรคเป็นแบบในรูป แต่จะเป็นสีดำครับ*:coolly-0033:
ขอบคุณครับ น้าจอห์น สงสัยจะเป็นตัวนี้ละครับ ตอนนี้สมมุติว่า
มันเป็นอย่างที่ช่างตั้งศูนยเค้าบอก เนี่ย ตอนนี้ผมยังไม่เปลี่ยน
มันจะมีอันตรายหรือเปล่าครับ

ตรงที่เค้าเรียกว่า ยอยท์พวงมาลัยหรือป่าวน้าปุ๊ (ไม่รู้ผมพิมพ์ชื่อถูกหรือป่าวนะ) มันจะเป็นยางแข็งๆคอยทำหน้าซับแรงสั่นสะเทือนไม่ให้ขึ้นไปถึงพวงมาลัยน่ะ ถ้ามันหลวมมากก็ทำให้ตำแหน่งพวงมาลัยเพี้ยนไปได้เหมือนกัน มันจะคั่นอยู่ระหว่างแกนจากพวงมาลัย ไปยังแกนชุดบังคับเลี้ยวน่ะครับ ตำแหน่งมันจะอยู่แถวๆใต้หม้อลมเบรคน่ะครับ ลองก้มๆมองดู แผ่นกลมๆมีแผ่นประกบร้อยน๊อตอยู่ ส่วนมากถ้าเปลี่ยนเค้าจะใช้ของซิ่งกัน ซึ่งก็จะเป็นยูรีเทนมั่ง อลูมิเนียมมั่ง พวกนี้ให้ตัวน้อยแต่เวลาเลี้ยวนี่คมมากครับ แต่ก็ขาดความนิ่มนวลไป

ที่กล่าวมาน่าจะใช่นะ รอคนอื่นมาเสริมครับ

ขอบคุณครับ น้าเหวก เด่วมีโอกาสคงได้ตำจอกกันบ้างครับ

ว่าแต่ ผมผ่านหน้าร้าน ป๊อป จะเห็น มี cef จอดอยู่ทุกวันเลย
ล้อหลังเป็น TE 37 มั้ง สวยดี ผ่านไปมองประจำเลย

ขอบคุณครับ น้าจอห์น สงสัยจะเป็นตัวนี้ละครับ ตอนนี้สมมุติว่า
มันเป็นอย่างที่ช่างตั้งศูนยเค้าบอก เนี่ย ตอนนี้ผมยังไม่เปลี่ยน
มันจะมีอันตรายหรือเปล่าครับ
ถ้าแรคขยับซ้ายขวาได้ มุมล้อจะผิดไปและตั๊งศูนย์ไม่ได้ครับ:coolly-0033:

อาการเดียวกันเลย มีผลทำให้แร็คเสียเร็วหรือเปล่าคับ แล้วลูกยางสีส้มที่ว่าคู่ล่ะเท่าไรคับ
ต้องเปลื่ยนและแระ เห็นสีสันมันหน้าจะทนทานดี

ไฟล์แนบ

27 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 45
แก้ไขล่าสุด:
อาการเดียวกับผมเลยน้าปุ๊

ตั้งศูนย์ไม่ได้

เด๋วซ้ายเด๋วขวา

เปลี่ยนยางรัดแรคหาย

แต่แรค 200 ไม่เหมือน แรค เดิมนะคับ

ต้องดูให้แน่น ๆ

ถ้าแรคขยับซ้ายขวาได้ มุมล้อจะผิดไปและตั๊งศูนย์ไม่ได้ครับ:coolly-0033:

ตอนนี้ ผมใส่ล้อ 18 กว้าง 8.5 ออฟน่าจะ 32 หรือ 35 มั้งครับ(พอดีเป๊ะอ่ะครับไม่หุบไม่ยื่น )

ผมสังเกตุด้วยตา นะครับเหมือนล้อหน้าซ้ายขวามันจะยื่นไม่เท่ากันเลย

ซ้ายดูเหมือนจะเต็มซุ้มกว่า(นิดเดียว) ไม่รู้ผิดปกติหรือเปล่า

ตอนนี้ ผมใส่ล้อ 18 กว้าง 8.5 ออฟน่าจะ 32 หรือ 35 มั้งครับ(พอดีเป๊ะอ่ะครับไม่หุบไม่ยื่น )

ผมสังเกตุด้วยตา นะครับเหมือนล้อหน้าซ้ายขวามันจะยื่นไม่เท่ากันเลย

ซ้ายดูเหมือนจะเต็มซุ้มกว่า(นิดเดียว) ไม่รู้ผิดปกติหรือเปล่า
ถ้ารถไม่เคยเกิดอุบัติเหตุมา หรือ ปีกนก2ข้างคนละรุ่นกัน ลองเช็คมุมแคมเบอร์
ถ้ามุมแคมเบอร์2ข้างไม่เท่ากันหาทางแก้ไขก่อน แล้วค่อยมาดูอีกทีครับ:coolly-0033:

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ พรุ่งไปเรียนคงเอารถไปจอดอู่เเล้วเปลี่ยนแล้วครับ

ยางรัดแรค ที่ว่าหลวมเนี่ยครับ เวลาเราเบรครถแรง ๆ รถจะเหมือนมีอาการ เป๋ๆ
แล้วรู้สึกขึ้นมาถึงที่พวงมาลัย(อาการเหมือนล้อขยับ ) ด้วย หรือเปล่าครับ

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ พรุ่งไปเรียนคงเอารถไปจอดอู่เเล้วเปลี่ยนแล้วครับ

ยางรัดแรค ที่ว่าหลวมเนี่ยครับ เวลาเราเบรครถแรง ๆ รถจะเหมือนมีอาการ เป๋ๆ
แล้วรู้สึกขึ้นมาถึงที่พวงมาลัย(อาการเหมือนล้อขยับ ) ด้วย หรือเปล่าครับ
ก่อนจะทำช่วงล่าง
แนะนำ
เช็คน็อตทุกตัวให้แน่น
เช็คลุกหมาก บูช แรค ลูกปืน ไม่หลาม
เช็คโช๊ค ไม่รั่ว
จะได้ทำงานรอบเดียว+ตั๊งศูนย์ได้ครับ:coolly-0033:

แล้วยางรัดแร็ค200SX มันหาซื้อได้ทั่วไปหรือป่าวว่าจะเปลียนเหมือนกัน

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม