• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ไฟหน้าUsกับproอียไหนดีกว่ากันคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311308
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311308

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
11 มีนาคม 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอคำแนะนำหน่อยคับ

ไฟหน้าusแท้กับโปรเจคเตอร์อันไหนดีกว่ากันครับ
แล้วราคาต่างกันเท่าไหร่คับ(เอาแท้นะคับ)
บังเอินได้รถมามันเป็นไปusมาอะคับ
ขอบคุณคับ

บังเอินซื้อรถมาแล้วไปเป็นของus
เลยอยากถามความคิดเห็นนะคับ
อยากทราบราคาไฟระหว่างสองอันนี้เอาของแท้นะคับ
และควรจะใส่อันไหนดี
ขอบคุนคับ

ข้อดี ข้อเสีย
ข้อดี ของแท้ย่อมดีกว่า ข้อเสียราคายังสูงอยู่
ข้อดี DEPOราคาถูก ข้อเสียมันไม่แท้

ของผมมันเขียนว่านิสสันเลยนะ
ไม่ใช่depo

Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับ

ไฟหน้า USA ไม่มีหรอกครับ เพราะเซฟิโร่ไม่มีในเมกา
เอาเป็นว่าเรียกมันว่าโคมเหลี่ยม หรือโคมฮาโลเจนดีกว่า
ในส่วนโคมเหลี่ยมจะสว่างกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ
คนก้อเล่นมากกว่า ราคาก้อสูงกว่าโปรเจคเตอร์ราว ๆ 3 เท่า
แต่ถ้าที่ได้มาเป็นโคมเหลี่ยมแท้ ไม่ชอบจะขาย ก้อลองดูนะ
ว่าแต่ แท้ชัวร์หรือป่าวครับ

ไฟหน้าแท้ ดูไม่ยาก ครอบแก้วข้างหน้าปั้ม Nissan แต่ก็ไม่ง่ายระวังยำใส้มา.อุ๊บ

หน้ามันปั้มนิสสันมาอะคับ
คงจะแท้

แล้วพวกพี่ๆนิยมใส่แบบไหนกันอะคับ

ว่าแต่นิยมใส่แบบไหนกันคับ

ความนิยมสูงลดหลั่นตามกันดังนี้
อันดับ 1.หน้าเมกา โคมเหลือง รวมทั้งหน้าเมกาตาเพชร โคมเหลือง
2.หน้าเมกา ไม่มีโคมเหลือง
3.หน้า 24 v โคมเหลือง 3. หน้าเมกา Depo โคมเหลือง
4.หน้า 12 v โคมเหลือง
5.หน้า 24 v ไม่มีโคมเหลือง 5.หน้าเมกา Depo ไม่มีโคมเหลือง
6.หน้า 12 v ไม่มีโคมเหลือง
7.หน้า 12 v ตาโบ๋ (เมื่อก่อนอยู่อันดับต้นๆ เด้วนี้ตกมารั้งบ้วยซะแล้ว)

ทั้งนี้ จะเลือกไฟแบบไหนๆ สิ่งสำคัญคือตัวเราชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นครับ อย่าไปตามกระแสครับ

ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นโปรเจคเตอร์ส่วนหนึ่งเพราะติดมากับรถจากโรงงาน อีกส่วนเปลี่ยนเป็นโคม 24v เพราะราคาไม่สูงมากเหมือนกับโคมเหลี่ยม ถ้าโคมเหลี่ยมแท้ราคาไม่แพงหลายๆคนคงเปลี่ยนมาใช้โคมเหลี่ยมกันด้วยเหตุผลว่าโคมเหลี่ยมสว่างกว่าครับ ส่วนข้อเสียของโคม depo คือการกระจายแสงไม่ดีครับแถมตั้งยากมาก มีโคมเหลี่ยมแท้ใช้โคมเหลี่ยมแท้ดีแล้วครับยกเว้นว่าอยากทำตาโบ๋ใส่ข้างนึงเป็นโปรเจคเตอร์ก็ได้ ฮิๆ

เห็นด้วยกับท่านประธานครับ ถ้าใส่โคมเมกาแท้อยู่แล้วก็อยากเชียร์ให้ใส่ต่อไป ผมก็ใส่โคมเมกาอยู่เน้นสว่างขับกลางคืนสบายดี กับอีกคัน depo+ตาโบ๋ ต่างกันลิบ

แก้ไขล่าสุด:
โคมเหลืองนี่คืนไปตัดมอกสีเหลืองหรือปล่าว

กะจะเปลี่ยนแล้วไม่เปลี่ยนดีกว่า

ถ้าพี่ประทานมีเมลผมก็ขอด้วยนะคับ
เผื่อผมมีปันหา

โคมเหลืองนี่คืนไปตัดมอกสีเหลืองหรือปล่าว

ถูกต้องครับบบบบ

ปล. เมล์ ประธานคงไม่เล่นหรอกครับ

แกก็มีแต่ โทรกับไปหาที่บ้าน อ่า :coolly-0009::coolly-0031:

ถ้าพี่ประทานมีเมลผมก็ขอด้วยนะคับ
เผื่อผมมีปันหา
ถามในเว็บนี่แหละครับ เผื่อคนอื่นเค๊ารู้เรื่อง เค๊าจะได้ช่วย ๆ กันตอบ
ไม่งั้นโทรไปถาม เมล์ไปถามประธานอย่างเดียว ไม่ต้องทำมาหากินอะไรกันพอดี

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ A31715
ขอตอบตามประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเองนะครับ

1.ล้างโคม + ใช้หลอดไส้ธรรมดา เห็นผลนิดเดียวครับ แทบไม่แตกต่างเท่าไหร่ แตกต่างตรงที่ตอนไม่เปิดไฟ ดูแล้วโคมมันใสขึ้นเท่านั้นเอง

2.โคมล้างแล้ว + หลอด H1 ซีนอน(บาลาสต์) สว่างขึ้นมาอีกระดับ อันนี้พอได้ครับแต่ในความรู้สึกผม ผมว่ามันยังไม่แจ่ม ถ้าขับกลางคืนเร็วๆซิ่งๆมีเครียด...

3. โคมล้างแล้ว + หลอด H1ซีนอน(บาลาสต์) + ถอดตัวบังหลอด สว่างแบบไร้ทิศทาง แสงฟุ้งกระจาย แยงตาชาวบ้าน ต้องปรับให้แสงพุ่งลงพื้นเยอะๆ ก็ยังไม่ถูกใจ

สุดท้ายผมคบโคมเมกา + หลอดซีอน H4 จะแท้-เทียม ก็แล้วแต่งบครับ แสงกระจายกำลังดี ขับกลางคืนไม่ต้องเพ่ง ไม่เครียด ผมจบที่สเตปนี้ครับ

ปล. ความสว่างขึ้นอยู่กับความรู้สึกของแต่ละคนเป็นตัววัดนะครับ บางคนบอกแค่นี้ก็สว่างแระ บางคนบอกไม่เห็นสว่างเลย ฯลฯ ดังนั้น เอาตัวคุณลองวัดดูก่อนครับ ว่าพอใจ ชอบใจแบบไหน

โอเคคับ.............

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม