• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

<< รบกวนพี่ Big John ช่วยตอบให้ทีครับ เกี่ยวกับปั้มติ๊ก >>

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31788
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31788

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
18 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีไปซื้อติ๊กมาแล้วคนขายบอกว่ามันเป็น Nismo แต่ผมยังไม่แน่ใจว่ามันช่าย Nismo หรือป่าว รบกวนแนะนำด้วยครับว่าถ้ามันใช่ nismoดูตรงไหนได้อีก ใครรู้แนะนำำได้นะครับ พอดีเห็นพี่ Big John ขายติ๊กเยอะมากเลยน่าจะมีวิธีดูเลยมาขอความช่วยเหลือด้วยครับ (ตัวเสื้อเป็นสีเงินทั้งตัวเลยนะครับ)

ไฟล์แนบ

30.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 95

พอดีไปซื้อติ๊กมาแล้วคนขายบอกว่ามันเป็น Nismo แต่ผมยังไม่แน่ใจว่ามันช่าย Nismo หรือป่าว รบกวนแนะนำด้วยครับว่าถ้ามันใช่ nismoดูตรงไหนได้อีก ใครรู้แนะนำำได้นะครับ พอดีเห็นพี่ Big John ขายติ๊กเยอะมากเลยน่าจะมีวิธีดูเลยมาขอความช่วยเหลือด้วยครับ (ตัวเสื้อเป็นสีเงินทั้งตัวเลยนะครับ)
ขอรูปมุมอื่นอีก
และ ผ่ายางรอบปั๊มติ๊กออก
ถึงมาว่ากันต่อได้ครับ:coolly-0033:

เพิ่มอีกนิด
ปั๊มติ๊กของเก่าใช้แล้ว เป็นของอะไรผมค่อยเน้น
แต่
เน้นที่ตอนเอาไปขับแล้วซัด แรงดันปั๊มติ๊กไม่ร่วงเป็นอันใช้ได้
เพราะ
ปั๊มติ๊กใช้แล้ว จ่ายน้ำมันไม่เท่ากับตอนที่เป็นของใหม่ แต่ละตัวใช้งานมานานไม่เท่ากัน
ผมตีว่าปั๊มติ๊กใช้แล้วจะจ่ายได้ประมาณ50% ของปั๊มใหม่
สรุป
ลองใส่แล้วไปซัดดูถึงจะรู้ว่าพอกับเครื่องหรือไม่พอครับ:coolly-0033:

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณพี่ Big john มากครับได้ความรู้เยอะมากเลย ขอบคุณครับ:coolly-0009:

ขออนุญาตแชร์ข้อมูลนะคับ
ปั๊มในถังของnismoเท่าทีศึกษาดูมีอยู่4แบบ
ใช้ในเครื่องต่างๆกัน spec แต่ล่ะตัวก็ต่างกันออกไปทั้งในด้านของรูปร่าง และข้อมูลทางเทคนิค

อย่างที่พี่จอห์นบอก คือต้องแกะยางหุ้มออก และดูPart No. ที่ระบุอยู่
เอาไปเทียบกับข้อมูลตามไฟล์แนบด้านล่าง ที่ผมไปค้นมาให้ ลองเทียบดูนะคับ
จะทราบว่าใช่ของnismo รึป่าว
ถ้าใช่ ก็จะทราบอีกว่าเป็นปั๊มของตัวไหน แรงดันน้ำมันอยู่ที่เท่าไหร่

ไฟล์แนบ

• hf_fpump.pdf
    hf_fpump.pdf
    626.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 209
ปั๊มในถังของnismoเท่าทีศึกษาดูมีอยู่4แบบ
ใช้ในเครื่องต่างๆกัน spec แต่ล่ะตัวก็ต่างกันออกไปทั้งในด้านของรูปร่าง และข้อมูลทางเทคนิค

อย่างที่พี่จอห์นบอก คือต้องแกะยางหุ้มออก และดูPart No. ที่ระบุอยู่
เอาไปเทียบกับข้อมูลตามไฟล์แนบด้านล่าง ที่ผมไปค้นมาให้ ลองเทียบดูนะคับ
ถ้าใช่ ก็จะทราบอีกว่าเป็นปั๊มของตัวไหน แรงดันน้ำมันอยู่ที่เท่าไหร่
แน่นๆ.....

ตัวที่พี่ให้มามันเป็นเลข part nismo นี่ครับ.... เลข part มันอยู่ที่ซองกับกล่องนี่คับ.....

ตัวอะไหล่มันไม่มีเลข part ติดมานี่ครับ เหมือนอะไหล่ nissan ก็ไม่มีเลข part ติดนิครับ....

ผมเคยดูติ๊ก nismo แท้ๆ ก็มีเลข part ที่ซองมัน ตัวติ๊กไม่บ่งบอกอะไรเลย....

แก้ไขล่าสุด:
ตัวที่พี่ให้มามันเป็นเลข part nismo นี่ครับ.... เลข part มันอยู่ที่ซองกับกล่องนี่คับ.....

ตัวอะไหล่มันไม่มีเลข part ติดมานี่ครับ เหมือนอะไหล่ nissan ก็ไม่มีเลข part ติดนิครับ....

ผมเคยดูติ๊ก nismo แท้ๆ ก็มีเลข part ที่ซองมัน ตัวติ๊กไม่บ่งบอกอะไรเลย....
ใช่ครับแป๊บพูดถูก แต่จะให้รู้ว่า nismo หรือป่าว ต้องใช้ความชำนาญนิดนึง (สำหรับมือสอง)ถามเพื่อนมา ดูที่คั่วไฟ วัดค่าแรงดัน และหัวเรกูเรตต่างกันนิดหน่อย ใช่ครับเลขpartที่ตัวติ๊กไม่บ่งบอก ถ้าช่างบางท่านผ่านมือมาบ่อยๆดูนิดเดียวรู้เลยจากประสบการณ์ ตอบตรงๆว่าดูยากเหมือนกันครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม