• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ไปหน้าDepoกับไฟหน้าเดิมติดไฟXenon อันใหนสว่างกว่ากันคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311143
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311143

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
21 ก.ย. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ลังเลอยู่คับ ไม่รู้จะเปี่ยนเป็นเดโป้(ของไต้หวัน)หรือใช้ของเดินแต่เปี่ยนเป็นหลอดซีน่อนดี
เน้นที่สว่างอะคับจะได้ขับรถตอนกลางคืนปลอดภัยหน่อย
ขอคำแนะนำด้วยค๊าบ:coolly-0033:

ผมว่า ซีนอล จะสว่างกว่าเห็นๆน่ะ

แต่ไม่รุ้จะโดนตำรวจจับป่่าว

แล้วอีกอย่าง ใส่แล้วต้องดูค่า K ของไฟด้วยน่ะ

เด๊วค่า k สูงไป มันจะส่องพื้นไม่เห็น

ซีนอน ครับ ค่า K ไม่เกิน 8000 K กำลังดีครับ
เพิ่งติดมา สว่างดีมาก ผมโคมเดิม 12V
ถ้าให้ดีล้างโคมก่อนจะดีมาก

แจ่มเลย ผมก็12v งี้ติดซีน่อนดีก่า
ขอบคุณมากคับ

โคมเดิมก็สว่างไสวไปถึงต่างประเทศแล้วคับ แต่อย่าให้เกิน 8000K นะคับ

ถ้าโคมเดโป้ มันจะแยงตาชาวบ้าน

ยกเว้น ใช้ซีน่อนแบบสไลด์ ที่มีหมวกตรงปลายหลอดอะคับ

แต่ราคามันก็จะแพงกว่าเยอะ มันจะซีน่อน ทั้งไฟสูง - ต่ำ

กำลังจะตั้งกระทู้ถามเหมือนพี่ KATOON เลยครับ กำลังคิดว่าจะทำไงไห้มันสว่างดี
เพราะกลัวไปติด ซีนอน กะ ไฟ12 แล้ว มันจะไม่สว่าง แล้วก็เสียตังฟรีด้วย
ก็เลยคิดว่าจะเอาดีโป้ใส่หลอดฮาโลเจนดีๆหน่อย แต่ก็ชอบไฟ12มากกว่า
เลย 2จิต 2ใจ ไม่รู้ยังไงดี ก็เลยยังไม่ได้ทำอะไรกะมันซะที ตอนนี้ขับแบบมืดมนมากๆ
T-T

แต่ว่า สรุปไฟ 12 ติด ซีนอน ก็สว่างใช่มั้ยครับ ... ถ้า เน้นใช้งานเลยจะซักเท่าไหร่ดีอ่ะครับ 6000 ดีมั้ย ..

ถามต่อเลยครับอยากรุ้เหมือนกัน
1.ไฟซีนอล มันให้มีกี่ดวงครับ 2 ใช่ป่าว
2. ถ้าใช้โคม 12 วาว ราคาค่าไฟพร้อมติดตั้งประมาณกี่บาทครับ
3. ซีนอลมันมี สูงต่ำในตัวหลอดเดียวกัยเลยใช่ปะครับ

วิ่งกลางคืนต้องวิ่งตามรถชาวบ้านเขาตลอดเลย :coolly-0033:

ผมก็ขับตามรถชาวบ้านเค้าเหมือนกัน บางทีไปตามพวกรถตู้ที่มันติดไฟดิสโก้ท้ายรถนี่โคตรตาลายเลยคับ กะพริบเป็นแฟลชเลย

ถามต่อเลยครับอยากรุ้เหมือนกัน
1.ไฟซีนอล มันให้มีกี่ดวงครับ 2 ใช่ป่าว
ถ้าตอนไฟซีน่อนอ่ะมันมีให้สองดวง แต่ถ้าถามว่าติดได้กี่ดวงอยากติดกี่ดวงก็ติดไปเถอะคับ ตังเรา
2. ถ้าใช้โคม 12 วาว ราคาค่าไฟพร้อมติดตั้งประมาณกี่บาทครับ
เรื่องราคานี่แล้วแต่ละยี้ห้อเลยคับดีก้อแพงหน่อย ราคาส่วนมากจะเป็นราคาพร้อมติดตั้งแล้วนะคับ
3. ซีนอลมันมี สูงต่ำในตัวหลอดเดียวกัยเลยใช่ปะครับ
มันจะแบ่งเป็น หลอดสไลด์ คือ หลอดซีน่อนที่มีไฟสูงและไฟต่ำเป็นซีน่อนเหมือนกัน กับแบบ หลอดซีน่อนธรรมดา คือไฟสูงจะหลอดฮาโลเจนเล็กๆอ่ะคับ

ปล.เวลาติดซีน่อนมาแล้วช่วยกรุณาตั้งไฟหน้ารถตัวเองอย่า่ให้มันส่องเข้าหน้าเข้าตาคนอื่นนะคับ เด๋วเค้าจะด่าตามหลังเอา:coolly-0031:

ตอนนี้ทางพี่รวจกะขนส่งเค้าตรวจเข้มซีน่อนแล้วนะครับ
ระวังๆกันหน่อยนะครับ

ตรวจเข้มยังไงหรอคับ
เค้าดูที่อะไรบ้างคับว่าผิด

ตรวจเข้มยังไงหรอคับ
เค้าดูที่อะไรบ้างคับว่าผิด

อันดับ 1 ดูที่สีเลยครับ
กฎหมายกำหนดน่าจะไม่เกิน 8,000K 35W มั๊งครับ
แสงที่ได้ถ้าไม่เกิน 8,000K ก็จะออกเหลืองนวลๆไปจนถึงขาว
ถ้าออกฟ้าหรือน้ำเงินนี่เข้าตากรรมการแน่นอน 555

จริงๆถ้าค่า K ใช้ตามที่กฎหมายกำหนดแล้ว
แต่ไฟกระจายแยงตาชาวบ้าน เข้าด่านก็มีสิทธิโดน
โดนตรงที่เขามีกำหนดองศาตกกระทบพื้น แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไร
ทางที่ดีก็ปรับให้ลงพื้นให้มากที่สุดเป็นดีนครับ

หรือตามนี้ครับ
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/28207

แก้ไขล่าสุด:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม