• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

>>> ระบบแอร์พี่น้องคนใน มีอาการแบบนี้บ้างคับ <<<

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31435
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ใช้งานได้เย็นปกติ

แต่ที่มีปัญหาคือ

เปิดแอร์ขับรถได้ซักพัก ประมาณ 5 นาที

อยู่ดี ๆ ก็จะเย็นเจี๊ยบบบบขึ้นมาทันที เย็นแบบหนาวเลยนะคับ ไม่เกิน นาที

แล้วมันก็จะไม่เย็นเลย ทั้ง ๆ ที่คอมพ์แอร์ทำงาน

กดเปิดหรือปิดคอมพ์แอร์ คอมพ์ก็ทำงานปกติ รอบตก ปกติ

แต่ไม่เย็น คิดว่าแอร์เป็นน้ำแข็ง ลองปิดคอมพ์แอร์แต่เปิดพัดลม

วิ่งตั้งนาน หลายนาที มันก็ไม่เย็น อาการไม่เหมือนน้ำแข็งเกาะ

พอลองกดเปิดคอมพ์แอร์ คอมพ์ทำงาน แต่แอร์ก็เหมือนเดิม ไม่เย็น

แต่พอกดปิด ต้องปิด กดปิดเลยนะคับ ปิดแบบหน้าจอมืดเลยอะ

ซักประมาณ 1 นาที เปิดใหม่ มันถึงจะเย็น

แล้วก็จะเย็นซักประมาณ 5 นาที แล้วก็เหมือนเดิม

มันเป็นอะไรคับ

ใครเคยเจอเคสนี้บ้าง

แนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ :coolly-0005:

ตอนนี้หน้าร้อนแล้ว เปิดกระจกวิ่งตอนมันไม่เย็น ไม่ไหวแล้ว

ผมว่า เซนเซอร์ ที่อยู่ตรงแถวๆจอแอร์พี่เสียรึป่าว

เคยเป็นครับ อาการคล้าย ๆ กันเลย
น้ำยาแอร์หมดครับ เข้าร้าน เติมน้ำยาแอร์ครับ

ใช้งานได้เย็นปกติ

แต่ที่มีปัญหาคือ

เปิดแอร์ขับรถได้ซักพัก ประมาณ 5 นาที

อยู่ดี ๆ ก็จะเย็นเจี๊ยบบบบขึ้นมาทันที เย็นแบบหนาวเลยนะคับ ไม่เกิน นาที

แล้วมันก็จะไม่เย็นเลย ทั้ง ๆ ที่คอมพ์แอร์ทำงาน

กดเปิดหรือปิดคอมพ์แอร์ คอมพ์ก็ทำงานปกติ รอบตก ปกติ

แต่ไม่เย็น คิดว่าแอร์เป็นน้ำแข็ง ลองปิดคอมพ์แอร์แต่เปิดพัดลม

วิ่งตั้งนาน หลายนาที มันก็ไม่เย็น อาการไม่เหมือนน้ำแข็งเกาะ

พอลองกดเปิดคอมพ์แอร์ คอมพ์ทำงาน แต่แอร์ก็เหมือนเดิม ไม่เย็น

แต่พอกดปิด ต้องปิด กดปิดเลยนะคับ ปิดแบบหน้าจอมืดเลยอะ

ซักประมาณ 1 นาที เปิดใหม่ มันถึงจะเย็น

แล้วก็จะเย็นซักประมาณ 5 นาที แล้วก็เหมือนเดิม

มันเป็นอะไรคับ

ใครเคยเจอเคสนี้บ้าง

แนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ :coolly-0005:

ตอนนี้หน้าร้อนแล้ว เปิดกระจกวิ่งตอนมันไม่เย็น ไม่ไหวแล้ว

ก่อนหน้านี้ถอดขั้วแบตเตอรี่มาบ้างหรือเปล่า จอแอร์ดิจิตอลใช่มั้ย:coolly-0043:
ไม่รู้ว่าเหมือนกันมั้ย คือมีอาการแอร์เย็นแต่ไม่มาก สู้แดดไม่ได้
แต่คอมแอร์ก้อทำงานปรกติ ไปเช็คน้ำยาแอร์ก้อไม่ขาด:coolly-0029:
สรุปโทรไปหาคุณ King เค้าบอกว่าไปถอดขั้วแบตมาใช่มั้ย
ต้องตั้งโปรแกรมใหม่ให้จอแอร์มันถึงจะทำงานอัตโนมัติ
ก้อให้คุณ King บอกมาว่าตั้งยัง แล้วหลังจากนั้นก้อปรกติเลย
แต่ตอนนี้อากาศร้อน เลยปรับอุณหภูมิอยู่ที่ 22 องศา ก้อเย็นดี ไปไหนมาไหน
ไม่เป็นปัญหาครับ
:coolly-0003::coolly-0003:

ไม่รู้ว่ารู้หรือยัง ยังไงลองดูครับ

ตอนที่มันเย็นมีเสียงฟี๊ดๆๆ ที่ตู้แอร์รึป่าวคับ

แล้วตอนที่ไม่เย็นอะ มีเสียงมั๊ย

ถ้าไม่มีเสียงเหมือนตอนที่เย็น แสดงว่าน้ำยาแอร์พร่องมากจน Low Pressure Switch(ไม่รู้เรียกถูกรึป่าว ที่อยู่ตรงท่อแอร์ใกล้ๆดรายเออร์ มี่สายไฟเข้า 2เส้น) มันตัดไฟหน้าคลัทช์คอมแอร์ เพื่อกันคอมน๊อค เวลาน้ำยาแอร์พร่อง

หรือไม่ก็ไอ่ Low Pressure Switch ตัวนี้แหละเสีย (อันนี้ผมเคยเป็น เด่วเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง)

แก้ไขล่าสุด:
ตอนที่มันเย็นมีเสียงฟี๊ดๆๆ ที่ตู้แอร์รึป่าวคับ

แล้วตอนที่ไม่เย็นอะ มีเสียงมั๊ย

ถ้าไม่มีเสียงเหมือนตอนที่เย็น แสดงว่าน้ำยาแอร์พร่องมากจน Low Pressure Switch(ไม่รู้เรียกถูกรึป่าว ที่อยู่ตรงท่อแอร์ใกล้ๆดรายเออร์ มี่สายไฟเข้า 2เส้น) มันตัดไฟหน้าคลัทช์คอมแอร์ เพื่อกันคอมน๊อค เวลาน้ำยาแอร์พร่อง

หรือไม่ก็ไอ่ Low Pressure Switch ตัวนี้แหละเสีย (อันนี้ผมเคยเป็น เด่วเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง)

ถ้ามันตัด หน้าคอมแอร์มันก็ไม่ทำงานใช่ป่าวพี่ แต่พี่ต้นบอกว่า ได้ยินเสียงคอมทำงานอยู่

พี่ต้นรถผมเคยเป็นเปลี่ยนวาวหายเลยวาวเสีย

อีกเคสที่น่าสงสัย แต่คิดว่าเมิงคงไม่ใช่เคสนี้หรอก
คือถ้ายังมีฮีตเตอร์อยู่ จอมันเพี้ยน สั่งลมหันไปทางฮีตเตอร์ ลมมันก้อจะร้อนอ่ะ

เคยเจออาการแบบนี้ คือ วาล์วในตู้คอล์ยเย็นเสียครับ

ถ้าสงสัย pressure switch ก็ให้คอนเฟิร์มโดยการเอาปลายสายช๊อตกันเลยครับแล้วดูว่า คอมแอร์ต่อมั๊ย เย็นมั๊ย เพราะมันจะทำหน้าที่ตัด-ต่อวงจรหน้าครัชคอมแอร์ครับ

ถ้าสงสัยว่าน้ำยาแอร์น้อยไปหรือหมด ให้ดูที่ตาแมวของตัว air dryer ครับถ้าเป็นฟองตลอดแสดงว่าน้ำยาพร่องไป ถ้าจังหวะที่แอร์เย็นจะต้องไม่มีฟอง มันจะใสครับ

ถ้ามันตัด หน้าคอมแอร์มันก็ไม่ทำงานใช่ป่าวพี่ แต่พี่ต้นบอกว่า ได้ยินเสียงคอมทำงานอยู่

ที่เคยเป็นนะ มันจะเป็นๆหายๆ คือแรงดันในระบบมันไม่คงที่ ช่วงที่แรงดันถึง มันก็ทำงาน ไม่รู้ว่ะ เก้ง สันนิษฐานเอา+มั่วนิดๆ

ตอนแรกก็คิดว่า ตัวฉีดน้ำยาในตู้แอร์ อาจจะมีอะไรอยู่ในระบบหรือตัน แต่ว่า ทำไมปิดคอมแล้ว (แต่ไม่ปิดจอแอร์) กับปิดจอแอร์ไปเลย น่าจะได้ผมเหมือนกัน กลับไม่เหมือนกัน งงเหมือนกัน

โอววว

ขอบคุณทุกคนนะคับ

เด๋วจะปริ๊นท์ไปให้ช่างแอร์ดู

แต่เท่าที่ผมดู ที่ตาแมว ก็มีฟองนิดเดียวนะคับ

ส่วนฮีตเตอร์ ก็ถอดไปแล้ว

แต่ขั้วแบตเนี่ย ถอดมาแน่ ๆ

เด๋วจะโทรหาพี่คิงดู

ขอบคุณทุกคนอีกรอบคับ

ตามที่พี่เล็กบอกเลย

ตอนไม่เย็น ไม่มีเสียงฟี๊ด ๆ ๆ ๆ

แต่คอมพ์มันทำงานนะคับ

แต่พอปิด off ทิ้งไว้ 1 นาที มา เปิด กดปุ่ม auto

ก็มีเสียงฟี๊ด ๆ ๆ แล้วก็เย็นเจี๊ยบ ปกติคับ

แสดงว่า อาจจะวาล์วเสีย ใช่ปะคับ

ตามที่พี่เล็กบอกเลย

ตอนไม่เย็น ไม่มีเสียงฟี๊ด ๆ ๆ ๆ

แต่คอมพ์มันทำงานนะคับ

แต่พอปิด off ทิ้งไว้ 1 นาที มา เปิด กดปุ่ม auto

ก็มีเสียงฟี๊ด ๆ ๆ แล้วก็เย็นเจี๊ยบ ปกติคับ

แสดงว่า อาจจะวาล์วเสีย ใช่ปะคับ

น่าจะอย่างนั้นคับ ค่าวาล์วไม่รู้ รู้แต่ต้องแวกซ์น้ำยาแอร์ใหม่คับ

เมื่อเสาร์นู๊น

ไปเปลี่ยนวาล์วมาแล้วคับ

แต่อาการไม่หาย

เฮ้อออ

ร้านแอร์ที่ทำให้ผม

เค้าก็ไม่เก็บเงินซะที

หลายรอบแระ

เกรงใจเค้าจัง

เด๋วต้องลองเช็ค Low Pressure Switch อีกรอบ

ขอบคุณทุกความรู้คั้บ

แจ้งความคืบหน้าคับ

หายหมดแล้วคับ

ปกติดีทุกอย่าง

ช่างเติมน้ำมันคอมพ์แอร์ให้

หายเฉยเลย

งง

สงกรานต์รถวิ่งเย็นสบายจริง ๆ

เนี่ย จะได้จ่ายตังค์พี่เค้าซะที

เผื่อใครเป็นแบบผม จะได้ลองทำดูคับ

ของคุณทุกคนคับ

แจ้งความคืบหน้าคับ

หายหมดแล้วคับ

ปกติดีทุกอย่าง

ช่างเติมน้ำมันคอมพ์แอร์ให้

หายเฉยเลย

งง

สงกรานต์รถวิ่งเย็นสบายจริง ๆ

เนี่ย จะได้จ่ายตังค์พี่เค้าซะที

เผื่อใครเป็นแบบผม จะได้ลองทำดูคับ

ของคุณทุกคนคับ
ยินดีด้วยครับ

เรื่องสำคัญสำหรับหน้าร้อนซะด้วย

ดูที่ ไดเออร์ก่อนครับว่ามีน้ำยาแอร์ไหลอยู่หรือเปล่า ถ้าบอกว่าคอมแอร์ทำงานไดเออร์จะมีน้ำยาแอร์ไหลหรือเรียกว่าตาแมวนั่นหล่ะ ถ้าทำงานจริงจะมีฟองวิ่งผ่าน ถ้าไม่มีฟองวิ่งผ่านต้องแกะคอมแอร์ออกมาเช็คหน้าคลัชครับ กรณีนี้เกิดกับผม 2 ครั้งตั้งแต่ใช้รถยี่ห้ออื่นมา คอมแอร์ทำงานแต่... น้ำยาแอร์ทั้งระบบไม่ไหลเวียน เปิดอยุ่ซักพักเย็นซักพักมีกลิ่นอับ ออกมาจากตู้ แล้วก็เป็นลมเฉยๆ เกิดการคอมแอร์หน้าครัชไม่จับ แต่ดันทำงานอยู่ ผมก็เลยเปลี่ยนหน้าครัชคอมแอร์ใหม่ทีนี้ เย็นเจี๊ยบๆเหมือนเดิม อิอิ