• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

อยากทราบข้อมูลต่างๆเกี่ยว A31 งับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Yanatawee
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Yanatawee

Register
เข้าร่วม
13 ก.พ. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับทุกคน
พอดีกำลังศึกษาหาข้อมูลไว้สำหรับซื้อรถน่ะครับ
ใช้ขับไปทำงานไปและกลับไม่ชอบซิ่งมากนักขับประมาณ 80-100 ครับ
มีงบประมาณ 3oo K ครับ

อยากทราบข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ A31 งับ
1.ซื้อที่วางเครื่องใหม่มาแล้วรึว่า หาที่วางมาแล้วดีครับ(ที่วางมาแล้วสังเกตุยังไงดีว่าช้ำมากน้อยเพียงใด มีวิธีทดสอบยังไงงับ)
2.วิธีสังเกตุตัว 12V or 24V ดูตรงไหนครับ
3.ระหว่างวางเครื่อง RB, JZ, SR ตัวไหนที่ไม่ค่อยมีปัญหามากในระยะยาว อะไหล่ซ่อมหาง่าย ต่างจังหวัดสามารถซ่อมได้ด้วยครับ
4.ถ้าเราวางแก๊สหัวฉีดเครื่องตัวไหนไม่ค่อยมีปัญหาครับ
5.ทำไมวาง JZ ต้องเปลี่ยนช่วงล่างเป็นของ Skyline อะครับ
6. เต๊นรถแถวไหนไว้ใจได้บริการดีบ้างครับ
7. ขอข้อมูลซ่อมต่างๆเกี่ยวกับ A31 และร้านซ่อมแถวๆย่านบางกะปิหน่อยงับ
8. ร้านซ่อมเก่งๆแถวเชียงรายมีมั้งมั้ยงับ
9. อยากทราบวิธี ทดสอบช่วงล่างว่าใช้ได้ดีมั้ยงับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเนนะครับ
ไว้ติดขัดไรจะมาถามใหม่นะงับ งิงิ

เอาเป็นยินดีที่ใด้รู้จักละกันครับ คริ คริ

ส่วนที่เหลือเด๋วมีคนมาตอบเองนะจ๊ะ

แก้ไขล่าสุด:
เรื่องนี้คุยกันยาว โทรสอบถามดีกว่าครับ พิมกันยาวแน่ ถ้าง่ายๆ ไปดูรถจิงวันมิตติ้งครับ อยากรู้อะไร เดินชี้เลย....

อยากทราบข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ A31 งับ
1.ซื้อที่วางเครื่องใหม่มาแล้วรึว่า หาที่วางมาแล้วดีครับ(ที่วางมาแล้วสังเกตุยังไงดีว่าช้ำมากน้อยเพียงใด มีวิธีทดสอบยังไงงับ)
ตอบ ทดสอบยังไง ต้องลงอขับครับ ถ้ามีพื้นฐานความรู้เรื่องเครื่องหมายถึง พอจะรู้อาการเครื่องบ้างว่า เป็นยังไง ก็คงจะรู้หล่ะครับ เพราะถ้าเครื่องมันช้ำมันไม่สมบูรฯ์อาการก็จะออก
2.วิธีสังเกตุตัว 12V or 24V ดูตรงไหนครับ
ตอบ ดูที่รหัสตัวถังครับ ถ้า 12 v จะขึ้นต้นด้วย HA31xxxx ถ้า 24 v จะขึ้นต้นด้วย RA31XXXครับ ถ้าภายในภายนอกมันปรับเปลี่ยนได้ครับ
3.ระหว่างวางเครื่อง RB, JZ, SR ตัวไหนที่ไม่ค่อยมีปัญหามากในระยะยาว อะไหล่ซ่อมหาง่าย ต่างจังหวัดสามารถซ่อมได้ด้วยครับ
ตอบ ถ้าสมัยนิยมคนคงตอบว่า jz ครับ แต่จริง ๆแล้ว อะไหล่มันพอ ๆ กัน
เรื่องปัญหา ถ้าดูแลได้ดี มันก็ไม่มีปัญหาทั้ง rb และ jz ครับ

4.ถ้าเราวางแก๊สหัวฉีดเครื่องตัวไหนไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ตอบ เห็นเค้าใช้กันทั้ง rb และ jz ก็ไม่มีปัญหาทั้งคู่ครับ
5.ทำไมวาง JZ ต้องเปลี่ยนช่วงล่างเป็นของ Skyline อะครับ
ตอบ ไม่เฉพาะ jz หรอกครับ ที่เปลี่ยน rb เองก็เปลี่ยนครับ
นัยว่าของ skyline ดีกว่า แต่ส่วนมากเค้าก็จะต้องการ เบรคและเฟืองท้าย มากกว่า พอซื้อแยกมันแพง ถ้าซื้อทั้งแพมันถูกกว่าครับ

6. เต๊นรถแถวไหนไว้ใจได้บริการดีบ้างครับ
ตอบ ไม่มีคำแนะนำครับเต๊นท์ หารถตามเวป หรือลองดู ๆ ในนี้ก็ได้ครับ
7. ขอข้อมูลซ่อมต่างๆเกี่ยวกับ A31 และร้านซ่อมแถวๆย่านบางกะปิหน่อยงับ
ตอบ ย่านบางกะปิไม่ทราบ ครับ รู้ แต่แถว รามอินทรา ก็อู่ ช่างโด่ง มัยลาภ
กับแถว เลียบด่วน ก็ อู่ บรรจบ เซอร์วิส

8. ร้านซ่อมเก่งๆแถวเชียงรายมีมั้งมั้ยงับ
ตอบ ไม่ทราบครับ
9. อยากทราบวิธี ทดสอบช่วงล่างว่าใช้ได้ดีมั้ยงับ
ตอบ ลองขับครับ รถต้องวิ่งตรง ลงหลุดต้องแทบไม่มีเสียง เอ๊ยดอาด แต่
ขึ้น ฮอย ดีสุดครับเห็นชัด ๆกันไปว่าอะไรตัวไหนเสียบ้าง

ข้างบนมันตอบไปหมดแล้ว แต่ที่จะแนะนำเลยคือ
1. เข้าเว็บมาหาข้อมูลบ่อย ๆ ในหน้าเทคนิคครับ
2. เวลาเค๊ามีนอกรอบหรือมิตติ้งที่ไหน ก้อไปกะเค๊าด้วย จะได้ดูรถตัวเป็น ๆ สงสัยตรงไหนก้อชี้ไปเลย ได้คุยกันยาว ๆ ด้วย ได้ความรู้ด้วยครับ
3. เซฟิโร่ ชม.นี้ เลือกบอดี้เป็นอย่างแรกครับ ไม่ช้ำ ไม่ชนหนัก ไม่ผุ ถือเป็นใช้ได้ เรื่องของแต่ง หรือวางเครื่องมา ถือเป็นผลพลอยได้ไป

สงสัยอะไรมากกว่านี้โทรมาถามได้ครับ
ตอบเท่าที่ตอบได้
0817729909 ออย จะให้ดีก้อโทรหลังเที่ยงวัน ยัน เที่ยงคืนครับ

และสุดท้ายนะครับ ขอยืมวลีเด็ดประจำเว็บนี้มาบอก
" มาหมดตรูดกับเซฟิโร่กันเห๊อะ "
555++

ข้างบนมันตอบไปหมดแล้ว แต่ที่จะแนะนำเลยคือ
1. เข้าเว็บมาหาข้อมูลบ่อย ๆ ในหน้าเทคนิคครับ
2. เวลาเค๊ามีนอกรอบหรือมิตติ้งที่ไหน ก้อไปกะเค๊าด้วย จะได้ดูรถตัวเป็น ๆ สงสัยตรงไหนก้อชี้ไปเลย ได้คุยกันยาว ๆ ด้วย ได้ความรู้ด้วยครับ
3. เซฟิโร่ ชม.นี้ เลือกบอดี้เป็นอย่างแรกครับ ไม่ช้ำ ไม่ชนหนัก ไม่ผุ ถือเป็นใช้ได้ เรื่องของแต่ง หรือวางเครื่องมา ถือเป็นผลพลอยได้ไป

สงสัยอะไรมากกว่านี้โทรมาถามได้ครับ
ตอบเท่าที่ตอบได้
0817729909 ออย จะให้ดีก้อโทรหลังเที่ยงวัน ยัน เที่ยงคืนครับ

เพราะหลังเที่ยงคืนอยู่ในสถานที่เสียงดังไม่สะดวกตอบ