**รบกวนถามเรื่องไฟหน้า**

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31924
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31924

Car Lovers
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
13 ธ.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่าไฟหน้าผมเดียวเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง เป็นเพราะอะไรมีวิธีแก้ตรงไหน
มันมีอาการ (เปิดไฟหน้ารถ บางที่ติดบางที่ไม่ติดเป็นข้างเดียวครับ หน้าซ้าย)

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยน่ะครับ จะลองทำดูครับ

ถ้าอาการนี้ ก็มีสวิตคอพวงมาลัย ฟิวส์ สาย ปลั๊ก หลอด(อันนี้ไม่น่าใช่เพราะถ้าขาดจะไม่ติดเลย) เช็คที่ปลายทางก่อนว่ามีไฟไหมปลั๊กกะสาย ถ้าไม่มีก็ไล่ย้อนขึ้นมา แล้วมีชุดลีเลย์ไหม ถ้ามีเช็คด้วย แต่อึม...อาการนี้นะ ถ้าไม่ปลั๊ก ก็สวิทคอพวงมาลัย

แก้ไขล่าสุด:
ไฟหน้า auto มั้ยครับ ถ้าใช่ก็น่าจะเป็นกล่องคุมไฟหน้าอ่ะครับ

เป็นด้านเดียวน่ะครับ หน้าซ้าย ผมยังงง อยู่

เปลี่ยนโคมซ้ายครับ

ปลั๊ก ขั่วหลอด สกปรก ลองเอาลมเป่าดูครับ

สวิทช์ คอพวงมาลัย

เป็นเหมือนกันครับยังไม่ได้ทำเลย...ผมว่ามันต้องมีสายขาดในอะครับ
ลองไล่ดู....ลองเช็คฟิวที่กล่องหน้ารถอะครับ..มันมีซ้ายกับขวาลองดูครับ
ว่ามีไฟมาหรือเปล่าครับ

น่าจะเป็นที่ปลั๊กขั้วหลอดนะครับ อาจจะหลวม หรือสกปรก ของผมก็เคยเป็น

ถ้าเป็นที่สวิตช์ ทำไมติดข้างเดียวล่ะ

ติดข้างเดียว แสดงว่ารีเลย์ ทำงาน สวิตช์ไม่น่าเสีย (เดาเอานะครับ เพราะไม่รู้วงจรมัน ไม่เคยไล่ดูอะ)

น่าจะเป็นที่ปลั๊กขั้วหลอดนะครับ อาจจะหลวม หรือสกปรก ของผมก็เคยเป็น

ถ้าเป็นที่สวิตช์ ทำไมติดข้างเดียวล่ะ

ติดข้างเดียว แสดงว่ารีเลย์ ทำงาน สวิตช์ไม่น่าเสีย (เดาเอานะครับ เพราะไม่รู้วงจรมัน ไม่เคยไล่ดูอะ)

อันนี้ผมเปลี่ยนแล้วน่ะสิครับ มันเกิดจากอะไรผมยังไม่ทราบเลย ฮือๆๆๆ

ถ้าไม่มีรีเลย์ช่วย ก็มี แค่สวิทคอที่ใช้เปิดไฟหน้า-ไฟเลี้ยวนั่นแหละ มันจะแยกคอนแทคซ้าย-ขวา หน้าอาจจะดำข้างนึง แต่ถ้าตัดปัญหาหาชุดเพิ่มกระแสไฟหน้า รีเลย์นั่นแหละมาใส่สะ โดยใช้ไฟคอนโทลจากข้างขวา มันจะเซฟคอนแทคของสวิทได้เยอะ อาการอย่างนี้น่าจะเป็นอาการเริ่มต้นของสวิทคอต้นเหตุมาจากสวิทนานแล้ว กะดื้อไปเพื่มวัตต์ใช่ไหม แฮะๆ (อธิบายยาก อยู่ไกลไหม ถ้าไม่ไกลขับมาเลยจะต่อให้ รีเลย์+สาย+ปลั๊กสัก 250 น่าจะเหลือ แบบว่ามันอธิบายอยาก หรือไปร้านไดนาโมเลย เพราะเท่าที่อ่านดูน้าเริ่มจะเกินทุน ไฟติดๆดับเล่นเปลี่ยนโคมเลย)
แก้ไขเพิ่มเติม: ดูสายดินด้วยนะครับน้า ลองแยกออกจากปลั๊กลงตรงๆกะตัวรถเลยครับ

แก้ไขล่าสุด:
ได้แล้วครับ ผมจัดการเองเลย ไปซื้อรีเลย์ไฟหน้ามาต่อ จบข่าวเลยครับ ไฟออกแรงด้วยเพราะต่อเข้ากับแบต

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยผมน่ะครับ

upครับ:coolly-0034:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม