เทคนิคน่ารู้...เมื่อรีโมทกันขโมย(รถของคุณ) เสีย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31413
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31413

สมาชิกชมรมนิยมความหมวย
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
20 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีวันนี้เพื่อนผมคนนึงโทรเข้ามาหาผม บอกว่ารีโมทกันขโมยรถ
ตกน้ำเสียใช้งานไม่ได้..พอเอากุญแจไปไขล็อคโดยตรงที่รถ
กันขโมยมันก็ร้องไม่หยุด ทำงัยดีพี่เอส...ช่วยด้วย

คุณเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ไหมครับ!!!

ต่อไปนี้เป็นเทคนิคพื้นๆ ที่หลายคนอาจจะไม่เคยทราบเลย...
ว่ารถยนต์ที่ติดกันขโมยทุกคันจะต้องมีปุ่มเล็กๆ แดงๆ ปุ่มนึง...
ซ่อนอยู่แถวๆ ด้านใต้หรือด้านข้าง Control รถตรงฝั่งคนขับ
อาจจะมองหาได้ง่าย...หรืออยู่ลึกลงไปในหลืบ จนเกือบถึงที่เหยียบคันเร่ง
ซึ่งปุ่มที่ว่านี้จะมีขนาดเล็กๆ แดงๆ เกือบเท่าๆ กับหัวไม้ขีดไฟเท่านั้นเอง!!

แล้วไอ้ปุ่มนี้มีไว้ทำมัย...

ปุ่มที่ว่านี้เป็นปุ่ม reset สัญญาณกันขโมยในกรณีที่รีโมทกันขโมยเสีย
หรือถ่านหมด...ซึ่งเราจำเป็นต้องเอากุญแจรถไปไขปลดล็อคโดยตรงที่ตัวรถ
(ถ้าไม่มีรีโมทสำรอง) ซึ่งการไขแบบนี้..แน่นอนว่ากันขโมยร้องแน่
(ถ้าตอนล็อคเราล็อคด้วยรีโมทนะ)

เค้าจึงให้มีปุ่มนี้ขึ้นมาเผื่อฉุกเฉินในกรณีแบบนี้...
โดยเมื่อเรากดไขล็อครถเข้าไปแล้ว ให้เราไปกดปุ่มที่ว่านี้...
แล้วเอากุญแจรถเสียบไขเข้าไปสตาร์ทเครื่องยนต์
จากนั้นสัญญาณกันขโมยก็จะดับลง...แต่ถ้าเราไม่กดก่อน
นอกจากสัญญาณจะไม่ดับแล้ว ในบางรุ่นเราอาจจะยังไม่สามารถ
ติดสตาร์ทเครื่องยนต์ได้อีกด้วย.....

แล้วมาบอกเทคนิคกันแบบนี้ไม่เสร็จโจรหรืออย่างไร...

การไขรถของพวกโจรมักจะเป็นกุญแจผี...ซึ่งโดยปกติแล้วกุญแจไขรถ
กับกุญแจสตาร์ทรถ จะเป็นคนละชนิดกัน... การเอากุญแจสตาร์ท
ชนิดอื่นเสียบเข้าไปไข หรือการ jump สายสตาร์ทโดยตรง..
จะไม่สามารถทำให้สัญญาณกันขโมยหยุดร้องได้
แม้ว่าจะกดปุ่มแดงดังกล่าวที่ว่าไปแล้วก็ตาม...
ซึ่งกว่าโจรมันจะหาวิธีอื่นได้ รถมันก็คงร้องจนน่าจะมีคน
เดินมาดูรถกันบ้างแล้วล่ะครับ...แล้วมันจะอยู่หรือครับ

แต่ถ้าเป็นเจ้าของรถตัวจริง แน่นอนว่า..ย่อมมีกุญแจของจริงอยู่พร้อม
การทำด้วยวิธีดังกล่าว จึงไม่ต้องใช้เวลามากมายอะไรเลย..
และสามารถยืนยันความเป็นเจ้าของได้จริง ในกรณีที่มีคน
เดินมาสอบถามเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณดัง

ก็เป็นทริคบอกเล่าเล็กๆ น้อยๆ ครับ..เผื่อใครเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเองเข้า

ข้อมูลจาก http://www.pantown.com/board.php?id=9182&area=1&name=board1&topic=8070&action=view

ของผมสวิตอยู่ในห้องเครื่องกับของโดยสารครับ สงสัยต้องกด 2 ครั้ง อะ:cry:

เมื่อก่อนติดจำได้ซ่อนไว้ตรงคอลโซลเกียร์ ฮ่วยฟิวฟ์เอาไว้ปลดล็อคกันขโมย

ของป๋มไม่มี สวิทช์อะ แตถ้ารีโมตหาย มันให้บิดกุญแจเปิดปิดเปิดปิด 5 ครั้ง

ความคิดผมนะ คือถ้าโจรเข้ารถได้แม่มก็เปิดฝาโปงหน้า ตัดสายที่ต่อเข้าลำโพงแค่นี้แม่มเงียบแน่ๆ 555
อืมว่าแต่ถ้าไปติดมาใหม่มันจะอยู่ที่ไหนอะ

.....

กำลังจะไปติด............

คุณรู้หรือไม่....มีบางรุ่น มีไฟกระพริบอย่างเดียว แต่ไม่กันขโมย ห้าๆๆๆๆ

ที่ผมลองสังเกตุดูนะครับ
พวกรถใหม่ๆ มันจะดังก็ต่อเมื่อ ประตูถูกเปิดอะครับ
เพราะผมเจอบ่อยเลยรถใหม่โดนทุบแม่มไม่รู้เรื่อง กันเลย 555
ก็มันทุบจกแตกแล้วปีนเข้าไปในรถอะจิ

ใครสนใจรีโมทก้อโทรมานะค๊าบบบบ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม