• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

รถมีอาการสะดุดปุดๆเหมือนไฟรั่วเช็คไรได้บ้างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31620
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31620

not.3 phuket {*_*}
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
12 พฤษภาคม 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถมีอาการสะดุดปุดๆ เหมือนไฟรั่วเช็คไรได้บ้างครับเป็ยตลอดเวลาบางทีก้หนักบางทีก็ไม่ค่อยเป็น แต่พักหลังเป็นตลอดเวลาจอดไฟแดงกระตุกสั่นทั้งคันเลย สายหัวเทียนรั่วหรือว่าหัวเทียนบอดช่วยหน่อยครับเครื่อง 12v :coolly-0042:

สายหัวเทียนคับรั่วช็อตๆๆเลยกระตุก หาเทปพันสายไฟดีๆๆราคาแพงหน่อยไม่เกินหนึ่งร้อย
มันพันทั้งหกหัวเลย พันอย่าหนามากนะคับเด๋วจะใส่ไม่เข้า

ก็เปลี่ยนหัวเทียน ทั้ง6หัวซะใหม่ครับ แล้วก็ดูว่าหายรึป่าว ถ้าไม่หายค่อยไล่สายหัวเทียน

อาการแบบนี้ผมก็เคยเจอครับลองถอดหัวเทียนดูเจอเลย ไส้ขาดไป1หัวเปลี่ยนเเล้วจบเลย...555สะบายใจเสียตังค์อีกแล้วตู

ขอกล่าวถึง ประเด็นปัญหาไฟรั่วลงกราวน์ก่อนนะครับ
เมื่อเรารู้สึกว่า จอดรถทิ้งไว้ 2 วัน สตาร์ทรถไม่ติด มีเสียงเหมือนไฟอ่อน ทำให้รู้ว่า แบตฯไม่มีไฟ จึงพาให้สงสัยว่า ไฟรั่วลงกราวน์หรือเปล่า (มีความเป็นไปได้สูง จึงขอกล่าวประเด็นนี้ก่อน) เราสามารถพิสูจน์ได้จาก การหา สายไฟมา 2 เส้น กับหลอดไฟแสงสว่างขนาด 12 โวล์ทขนาดไม่เกิน 0.5 แอมป์ 1 หลอด โดย

• ถอดขั้ว - ของแบตเตอร์รี่ออก
  • เอาสายไฟเส้นที่หนึ่งต่อเข้าปลายขั้วหลอดไฟ ปลายอีกข้างหนึ่งไปต่อเข้าสายไฟของขั้ว - ที่ถอดออกจากแบตเตอร์รี่
  • เอาปลายข้างหนึ่งของสายไฟเส้นที่ 2 ไปต่อเข้าที่ตัวเสื้อของหลอดไฟ แล้วเอาปลายสายไฟอีกข้างหนึ่งต่อจี้เข้าไปที่ขั่ว - ของแบตเตอร์รี่
  • ถ้าหลอดไฟมีแสงสว่างออกมา แสดงว่า มีไฟรั่วลงกราวนด์ ให้หาจุดรั่วให้เจอ โดยใช้วิธี ถอดฟิวส์ออกทีละตัว ถ้าฟิวส์ไหนถอดออกแล้ว หลอดไฟแสงสว่างดับ แสดงว่า เป็นที่ระบบไฟของฟิวส์ตัวนั้น จากนั้นค่อยไล่หาตามสายไฟครับ
  • ถ้าหลอดไฟไม่มีแสงสว่าง แสดงว่า ไม่มีไฟรั่วลงกราวนด์ครับ
*** ขอขอบคุณข้อมูลจาก คลับเจแซดครับ***

ตรวจสอบว่าสายหัวเทียนรั่วหรือไม่ ก้อติดเครื่องแล้วเอามือลูบสายแต่ละเส้นตั้งแต่จานจ่ายถึงขั้วหัวเทียน แล้วเราจะรู้ว่าเส้นไหนรั่ว 555555555 ล้อเล่น หรือจะทำจริงก้อได้
ปกติจะดูว่าสายรั่วหรือไม่ให้ไปจอดที่มือๆ แล้วเปิดฝากระโปรง สตาร์ทเครื่อง ถ้ารั่วเราก้อจะเห็นไฟกระโดด อันนี้เป็นวิธีตามตำราอาจเจอบ้างไม่เจอบ้าง

ลองถอดสายหัวเทียนออกมาทีละเส้นแล้วใช้มิเตอร์วัดความต้านทานดูว่าสายขาดหรือไม่
และดูตามขั้วสายว่ามีตะกรันอะไรเกาะรึป่าว แล้วถอดหัวเทียนดูเลย เอาทีละสูบก้อได้
แล้วใช้หัวเทียนแบบไหนอยู่

• กระทู้ ผู้เขียน
อาการแบบนี้ผมก็เคยเจอครับลองถอดหัวเทียนดูเจอเลย ไส้ขาดไป1หัวเปลี่ยนเเล้วจบเลย...555สะบายใจเสียตังค์อีกแล้วตู
เปลี่ยนหัวเทียนแล้วอาการนี้เลย ขอบคุณทุกคนค้าบ :coolly-0023:

ลองดูที่ปลั๊กคอนล์หัวเทียน นะคับ ถ้ามันแตกหรือมีรอยร้าวก็เปลี่ยนซะ หรือไม่ก็ เอาเทปพันสายไฟพันให้เรียบร้อย เอออีกวิธีหนึ่ง หาซื้อท่อหดมาหุ้มซะ อาการหาย ผมเจอสาเหตุนี้คับ

อาการเป็นคล้าย ๆ กัน ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูนะครับ