• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ท่อน้ำแตกRB25 งานใหญ่ไหม

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ASAP
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ASAP

Member
Register
เข้าร่วม
9 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ท่อน้ำจากหม้อน้ำเข้าเครื่องใต้ท่อร่วมไอดี แตกครับ นำ้กระจาย เอามือล้วงเข้าไปเจอ รถวิ่งไม่ได้ จะเปลี่ยนได้ไหม ช่างบอกว่าต้องยกเครื่องออกค่ายกอย่างเดี่ยว 7000 มีทางอื่นไหมครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ตามรูปใต้ลูกศร:coolly-0036:

ไฟล์แนบ

53.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 136

ท่อน้ำจากหม้อน้ำเข้าเครื่องใต้ท่อร่วมไอดี แตกครับ นำ้กระจาย เอามือล้วงเข้าไปเจอ รถวิ่งไม่ได้ จะเปลี่ยนได้ไหม ช่างบอกว่าต้องยกเครื่องออกค่ายกอย่างเดี่ยว 7000 มีทางอื่นไหมครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ตามรูปใต้ลูกศร:coolly-0036:
แนะนำ
เปลี่ยนท่อยางทุกเส้นไปเลยทีเดียว
ดูท่อเหล็กด้วยว่าเริ่มผุแล้วหรือยัง ถ้าเริ่มผุก็เปลี่ยนทุกท่อครับ:coolly-0033:

แล้วต้องยกเครื่องออกมาไหมครับ

ถ้ามันแค่แตกก็ถอดทีละชิ้น จนถึงจุดที่แตกซิครับ คงไม่เหลือบ่ากว่าแรง

แล้วก็หาท่อขนาดที่แตกไปเทียบ ถ้าเจอเส้นอื่นน่าสงสัยก็เปลียนด้วยจะได้ทำงานหนเดียวครับ

ขอบคุณครับ สงสัยโดนช่างหลอก เขาบอกว่าต้องยกเครื่องออกมาเปลี่ยน ผมมึนตึบเลย

ขอบคุณครับ สงสัยโดนช่างหลอก เขาบอกว่าต้องยกเครื่องออกมาเปลี่ยน ผมมึนตึบเลย
ช่างเขาไม่ได้หลอกนะผมว่า
ท่อบางท่อถ้าไม่ยกเครื่องออกมาทำข้างนอกนี่จะเสียเวลาทำมากๆ
ไม่มีมุมไข ถ้าไม่มีฮ๊อยย์ยกรถนี่เหนื่อยเลย
งานบางอย่างดูเหมือนงานเล็กๆทำง่าย
แต่เวลาลงมือทำไม่ง่ายเหมือนที่คิดเอาไว้
ลองถามหลายๆแห่งดู อาจไม่ต้องยกออกมาทำก็ได้ครับ :coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:
ไปหาน้าจอห์นเลยครับทำได้ทุกอย่างเร็วด้วย

อยากไปนะครับ แต่รถวิ่งไม่ได้ซิ จะไปอย่างไงครับ

อยากไปนะครับ แต่รถวิ่งไม่ได้ซิ จะไปอย่างไงครับ

ลืมไปครับ ขอโทษที ตอนผมเปลี่ยนท่อน้ำช่างเขาถอดท่อไอดีออกมาทำครับ
ไม่ต้องยกเครื่องออกมาครับ ก็ต้องเปลี่ยนปะเก็น
ท่อร่วมไอดี 1 ชุด ผมไปทำที่ศูนย์นิสสันหน้าปากซอยศูนย์ รด. ถนนวิภาวดีครับ
ไม่จำเป็นต้องยกเครื่องออกมาก็ได้ครับ แล้วแต่ว่าช่างที่ทำจะมีเทคนิคอย่างไรครับ

ใต้ตำแหน่งที่ว่าเนี่ย น่าจะเป็นท่อ Heater นะ ลองสังเกตดูว่าที่นี้ต่อไปที่ตู้แอร์หรือเปล่า เป็นท่อขนาดครึ่งนิ้ว ให้เข็มขัดขันรัด

ถ้าใช่ก็ถอดออก แล้วเอาจุกยางอุดซะ แล้วขันเข็มขัดรัดให้แน่น
แต่ต้องถอดท่อ Heater อีกเส้นทีข้างสูบ 1 ด้วยนะ เพราะมันต่อถึงกันผ่านตู้แอร์ (แต่ถ้าทำแล้วจะใช้ Heater ไม่ได้นะครับ)
ค่าจุกยาง 2 อัน ถ้าอย่างดีก็ 100 กว่าๆ
ค่าแรง ถ้าอู่ที่ทำเป็นก็ไม่น่าเกิน 300

แต่ถ้าเป็นตาน้ำก็ยาวเลย

รื้อเยอะเหมือนกัล บอกได้แค่นั้น

ขอบคุณครับ ตอนนี้ขับไปอู่ที่กระทุ่มแบน แต่ช่างยังไม่ว่างไม่รู้เหมือนกันว่าราคาจะบานไหม อู้บอกต้องลื้อมากครับ

ผมเคยแต่เปลี่ยนตาน้ำแถวๆ สูบ 5-6 ก็ไม่ยกเครื่องนะ
ให้น้องเปลี่ยนให้ตอนสายๆ บ่ายๆโทรมาบอกเสร็จแล้ว
อยู่แถวไหนของกระทุ่มแบนครับ ผมอยู่สาย4 ถ้ารอช่างนาน มาหาผมได้นะ

อยู่แถวตลาดกระทุ่มแบนครับ มีอู่แนะนำไหมครับ เพื่อจะตกแต่งอย่างอื่น

จบแล้วครับ เปลียนไปและค่าทำ 600 บาท รวมเข็มขัด ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้ความเห็น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม