• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามครับขับพวงมาลัยก้านยกขับถนัดไหมครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ rusdok
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

rusdok

Register
เข้าร่วม
13 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ถามครับขับพวงมาลัยก้านยกขับถนัดไหมครับ รถผมเกียร์ธรรมดาครับเวลาเหยีบคลัชขาเข้าไปลึกมากกลัวใส่ก้านยกแล้วจะขับไม่ถนัดครับ เลยอยากถามว่ามันถนัดไหมครับขับแขนไม่ตรง เคยกับแขนง้อมานิดนึงขอความเห็นหน่อยครับ:coolly-0011:

ยกมาก หรือ น้อยคับ...ของแท้หรือเทียม( เคยใส่นะไม่ถนัดแน่นอนคับ ) อย่าใส่เล้ยยยยยไม่ฮิตๆเท่าที่สังเกตนะ 100 คันใช้ 5 คัน (ข้อมูลส่วนตัวคับ):coolly-0024:

ผมใส่อยู่ครับ ก้านยกแล้ว แถมคอพวงมาลัยแต่งสูง3นิ้ว ก็ถนัดดีครับ ขับสบายๆ แต่รถผมเบาะซิ่ง แต่ตัวผมสูง 180กว่า
แต่ตอนใส่เบาะเดิม กับพวงมาลัยเดิม ขับไม่ถนัดเลยครับ เมื่อยมากๆ

จากที่เคยสัมผัส ก็ OK ครับ แรกๆ ก็อาจไม่ชิน แต่ขับไปแป๊บเดียวก็ชินไปเอง โดยเฉพาะการเปิดไฟเลี้ยว ต้องยื่นมือข้างขวาไปแตะก้านเปิดสวิทย์หน่อยก็เท่านั้น นอกจากนี้ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วย เช่น เบาะเตี้ยเกินไปหรือเปล่าจนทำให้ระดับพวงมาลัยยกขึ้นมาอยู่สูงกว่าหน้าอก ก็ขับยากครับ
ทั้งนี้ บอกคำเดียวว่าต้องเล่นของแท้จากยุ่น เพราะคุณภาพดีกว่าเยอะ และการใช้ของแท้ราคามือสองก็ตกประมาณ 6,500.- ขึ้นไป เลยทำให้กลุ่มที่มีกำลังซื้อน้อยหันไปเล่นก้านยกก๊อป หรือไม่งั้นก็ไปใช้แบบอื่นแทนครับ ซึ่งคุณภาพบอกคำเดียว ให้ฟรีก็ไม่เอา.

กรณีตัวอย่างที่เกิดขึ้นจริงกับคนในครอบครัว ขับเซฟ ใช้ก้านยก Momo ซื้อมา 12,000.- ของใหม่ ขอตังค์พ่อซื้อ พ่อด่าซะแต่ก๋ซื้อให้ สุดท้ายขับรถไปเกิดอุบัติเหตุถือว่ามากเลยพวงมาลัยบิดไปนิดเดียว คนขับไม่เป็นไรเพราะจับพวงมาลัยยึดไว้แน่น ถ้าเป็นพวงก๊อปคงพับไปแล้ว แล้วเมื่อพวงมาลัยพับไป หน้าอกหรือส่วนอื่นก็จะกระแทกคอพวงมาลัย สุดท้ายพ่อไม่ว่าไม่บ่น ซ้ำจะซื้ออันใหม่ให้ใส่ด้วยเพราะมันดีจริงๆ
ปล.ไม่ต้องถามถึงคนนั่งข้างนะครับ..แบบว่านอนโรงบาลเป็นเดือน..

แก้ไขล่าสุด:
ยกพอประมาณครับ กำลังดี....ขับไม่ยาก...แต่ขึ้น-ลงรถนี่สิ...สุดๆอ่ะ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับ

จากที่เคยสัมผัส ก็ OK ครับ แรกๆ ก็อาจไม่ชิน แต่ขับไปแป๊บเดียวก็ชินไปเอง โดยเฉพาะการเปิดไฟเลี้ยว ต้องยื่นมือข้างขวาไปแตะก้านเปิดสวิทย์หน่อยก็เท่านั้น นอกจากนี้ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วย เช่น เบาะเตี้ยเกินไปหรือเปล่าจนทำให้ระดับพวงมาลัยยกขึ้นมาอยู่สูงกว่าหน้าอก ก็ขับยากครับ
ทั้งนี้ บอกคำเดียวว่าต้องเล่นของแท้จากยุ่น เพราะคุณภาพดีกว่าเยอะ และการใช้ของแท้ราคามือสองก็ตกประมาณ 6,500.- ขึ้นไป เลยทำให้กลุ่มที่มีกำลังซื้อน้อยหันไปเล่นก้านยกก๊อป หรือไม่งั้นก็ไปใช้แบบอื่นแทนครับ ซึ่งคุณภาพบอกคำเดียว ให้ฟรีก็ไม่เอา.

กรณีตัวอย่างที่เกิดขึ้นจริงกับคนในครอบครัว ขับเซฟ ใช้ก้านยก Momo ซื้อมา 12,000.- ของใหม่ ขอตังค์พ่อซื้อ พ่อด่าซะแต่ก๋ซื้อให้ สุดท้ายขับรถไปเกิดอุบัติเหตุถือว่ามากเลยพวงมาลัยบิดไปนิดเดียว คนขับไม่เป็นไรเพราะจับพวงมาลัยยึดไว้แน่น ถ้าเป็นพวงก๊อปคงพับไปแล้ว แล้วเมื่อพวงมาลัยพับไป หน้าอกหรือส่วนอื่นก็จะกระแทกคอพวงมาลัย สุดท้ายพ่อไม่ว่าไม่บ่น ซ้ำจะซื้ออันใหม่ให้ใส่ด้วยเพราะมันดีจริงๆ
ปล.ไม่ต้องถามถึงคนนั่งข้างนะครับ..แบบว่านอนโรงบาลเป็นเดือน..

ตามนั้นเลยครับ ส่วนตัวที่ใส่อยู่ขับถนัดดีครับ รถผมเบาะต่ำด้วย เข้ากันดีครับ
เคยได้ยินมาเหมือนกันใส่พวงมาลัยก๊อปแล้วขับไปชนอะไรซักอย่างค้อนข้างแรง พวงมาลัยก้านหัก แขนไปครูดกับก้านตรงที่มันหัก เลยเย็บซะตั้งแต่ฝ่ามือยันต้นแขนเลยครับ นึกแล้วสยองมาก ๆ

สั้น ๆ ง่าย ๆ ได้ใจความคั๊บ
ไม่ไหว ก้ออย่าฝืน

เมื่อก่อนผมไม่เคยคิดจะใช้ก้านยก เพราะขี้เกียจ

แต่เวลาขึ้นรถแต่ละที ถ้าเผลอลืมมือถือไว้ในกระเป๋ากางเกง

มันจะเบียดกับพวงมาลัยเดิม จนแตกบ้าง พังบ้าง

ตอนนี้ใช้ก้านยก ขึ้นลง สบาย

ไม่เคยใช้ เพราะผมตัวเตี้ย นิ้วสั้น ขับไม่ถนัด แต่ใส่แต่พวงมาลัยนอกแท้ๆ

เพราะมันเซฟตี้ได้จริงอย่าที่ป๋าลอง บอกครับ sparco ก้านยกนิดๆ ในae101 บวกกับ 6ล้อ เลียวเข้าปั้ม ชนเข้าล้อหลัง6ล้อ
จับพวงมาลัยใว้แน่น ความเร็ว ไม่น่าต่ำกว่า 70 (วิ่งมาเป็นร้อยแต่เบรคแล้วตอนฝนตกปรอยๆ ) พวงมาลัยเด่งได้ เพิ่งจะเคยเจอ ไม่ใช่มันไม่ยุบไปนะครับ มันยุบครับ แต่มันเด่งคืน แต่คืนไม่เต็ม100% ไม่ได้รับบาดเจ็บอะไร แค่ปวดๆแขนนิดหน่อย เข็มขัดก็ไม่ได้คาด

รถคันนั้น พ่อไม่ให้ซ่อม เพราะซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิม สรุป ขายซาก ผมก็เก็บพวงมาลัยใว้
จนทุกวันนี้ ยังเอามันมา ลูบๆคลำ เป็นบางครั้งบางคราว

ปล ตอนนี้จะเอามันไปหุ้มใหม่ เพราะมันโทรม ว่าจะเอามาใส่มิร่าซะหน่อย

ไม่เคยใช้ เพราะผมตัวเตี้ย นิ้วสั้น ขับไม่ถนัด แต่ใส่แต่พวงมาลัยนอกแท้ๆ

เพราะมันเซฟตี้ได้จริงอย่าที่ป๋าลอง บอกครับ sparco ก้านยกนิดๆ ในae101 บวกกับ 6ล้อ เลียวเข้าปั้ม ชนเข้าล้อหลัง6ล้อ
จับพวงมาลัยใว้แน่น ความเร็ว ไม่น่าต่ำกว่า 70 (วิ่งมาเป็นร้อยแต่เบรคแล้วตอนฝนตกปรอยๆ ) พวงมาลัยเด่งได้ เพิ่งจะเคยเจอ ไม่ใช่มันไม่ยุบไปนะครับ มันยุบครับ แต่มันเด่งคืน แต่คืนไม่เต็ม100% ไม่ได้รับบาดเจ็บอะไร แค่ปวดๆแขนนิดหน่อย เข็มขัดก็ไม่ได้คาด

รถคันนั้น พ่อไม่ให้ซ่อม เพราะซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิม สรุป ขายซาก ผมก็เก็บพวงมาลัยใว้
จนทุกวันนี้ ยังเอามันมา ลูบๆคลำ เป็นบางครั้งบางคราว

ปล ตอนนี้จะเอามันไปหุ้มใหม่ เพราะมันโทรม ว่าจะเอามาใส่มิร่าซะหน่อย

โอ้วว พวงมาลัยในตำนาน....:coolly-0029:

เห็นป๋าลองยกตัวอย่างแล้ว ทำให้กลับมาคิดใหม่เลยครับ
ได้เสียตังค์อีกละ

-ของแท้ยกน้อยกว่า ของ copy ของแท้จับถนัดกว่า ของแท้ดีกว่าแน่นอนครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม