• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ขอถามเรื่องเกียร์ RB25-RB20 (RB71C#1-RP71C)

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311217
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311217

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 ส.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
รบกวนขออนุญาติถามพี่ๆ CEFIRO-THAILAND เรื่องเกียร์อ่ะครับ
คือเรื่องมีอยู่ว่ารถถผมอ่ะครับ เดิมเป็นเครื่อง 12V.ออโต้ ซื้อมือ 2 มาขับได้ ประมาณ 3-4 อาทิตย์ +ติดแก๊ส และมันก็ลากลับบ้านเก่าเรียบร้อย
จากนั้นก็มาวาง RB25DENEO6 เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา (ไม่ใช้แล้วแก๊สอ่ะ)พอขับแล้วรู้สึกว่า เกียร์มันสั้นไงก็ไม่รู้ครับ พอผมไปดูที่รหัส เกียร์มันเขียนว่า RP71C อ่ะครับ ผมก็เกิดข้อสงสัยว่าเกียร์ 20 กับ 25 มันอัตราทดเดียวกันอ่ะเปล่าครับพี่ ตอนนี้เฟืองท้ายยังใช้ของเดิมอยู่น่ะครับ 12V.อ่ะ ท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ๆด้วยน่ะครับ:coolly-0033:

:coolly-0029: ยังรออยู่น่ะครับ....พอดีตอนนี้ได้เฟืองท้ายมาใหม่ 48:13 (3.6) ว่าจะเปลี่ยนแล้วครับ แต่ก็ยังอยากรู้อัตราทดเกียร์อยู่น่ะครับผม...คือว่าตอนนี้วัดรอบมันสูงมากอ่ะครับ ไมล์วิ่ง 100 วัดรอบ ปาเข้าไป 3700 กุ้มเลยครับกินน้ำมันด้วยนี่สิ:coolly-0027:

เฟืองท้ายส่วนมากเค๊าใส่กันที่ 3.9 - 4.3 อ่ะครับ
ส่วนความเร็ว 100 นึง รถผมวิ่งอยู่ที่ 2600 รอบ
เฟืองท้ายรถผม LSD 4.3 ครับ

เฟืองท้ายส่วนมากเค๊าใส่กันที่ 3.9 - 4.3 อ่ะครับ
ส่วนความเร็ว 100 นึง รถผมวิ่งอยู่ที่ 2600 รอบ
เฟืองท้ายรถผม LSD 4.3 ครับ

ตอนนี้ก็ได้แต่รอปัจจัยที่จะซื้อล้อ ก่อนน่ะครับว่าจะเปลี่ยนช่วงล่าง R32 แล้วค่อยไล่อีกที พี่ที่ชื่อ "ออย" รึ เปล่าครับ ขอบคุณน่ะครับที่คำปรึกษา (โดยส่วนตัวแล้วผมชอบพี่เวลาตอบกระทู้ดี ตรงดีชอบ) แล้วอาการที่ผมเป็นจะเป็นเกียร์ก็ยังไม่แน่เลย... :coolly-0022:

ตอนนี้ก็ได้แต่รอปัจจัยที่จะซื้อล้อ ก่อนน่ะครับว่าจะเปลี่ยนช่วงล่าง R32 แล้วค่อยไล่อีกที พี่ที่ชื่อ "ออย" รึ เปล่าครับ ขอบคุณน่ะครับที่คำปรึกษา (โดยส่วนตัวแล้วผมชอบพี่เวลาตอบกระทู้ดี ตรงดีชอบ) แล้วอาการที่ผมเป็นจะเป็นเกียร์ก็ยังไม่แน่เลย... :coolly-0022:
1. ใช่ครับ ผมชื่อออยครับ ถ้าอยากรู้จักผมมากกว่านี้ สมัครสมาชิกอย่างเป็นทางการนะ แล้วจะรู้ ถามคนอื่น ๆ ได้ 555++

2. ถ้าเปลี่ยนแพเป็น R32 ถ้าเป็นแพเกียร์ออโต้จะได้เฟืองท้าย LSD 4.3 แต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาจะได้เบอร์ 4.1 ครับ
แต่ถ้าถามว่านับยังงัย เอาไว้จะมาอธิบายอีกที

3. ล้ออ่ะ ถ้าคิดอะไรไม่ออก เก็บเงินไว้ก่อนก้อได้ ซื้อล้อ R32GTS มาใส่เล่น ๆ ก่อน ชุดนึงพร้อมยางราว ๆ 8000+/-
เบื่อแล้วถอดขาย ยังงัยก้อได้เท่าเดิม

ตอนนี้ได้ล้อมาแระครับ PANASPOT (G7) F8-R9 แระได้ยกแพ 32 แล้วครับ รอบเครื่องลงเห็นๆเลย แต่ตอนนี้กาย เป็นว่า ไมล์แก่ครับ:coolly-0027: แต่เวลาเข้าเกียร์รู้สึกว่ามันยาวขึ้นครับ:coolly-0023:

ตอนนี้ได้ล้อมาแระครับ PANASPOT (G7) F8-R9 แระได้ยกแพ 32 แล้วครับ รอบเครื่องลงเห็นๆเลย แต่ตอนนี้กาย เป็นว่า ไมล์แก่ครับ:coolly-0027: แต่เวลาเข้าเกียร์รู้สึกว่ามันยาวขึ้นครับ:coolly-0023:
ลองยืม GPS เพื่อนมาวัดความเร็วกับไมล์ตัวเองดูนะคั๊บ ว่าเพื้ยนเยอะหรือป่าว

เครื่อง rb โดยปรกติ มันก็เหนื่อยๆ ปลายอยู่แล้ว

ผม25 เกียร์ใหญ่ เฟืองท้าย 4.1 วิ่ง 100 รอบเครื่อง 3100 (วัดความเร็วจาก gps)

ล้อขอบ 18 หน้ากว้าง10 ยาง215 40 18

แต่ก่อนตอนเป็น เจ 100 รอบแค่ 2300-2400 เอง

:coolly-0044: ขอขอบคุณพี่ๆด้วยน่ะครับ :coolly-0022:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม