• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เซ็นทรัลล๊อคไม่ทำงาน ตรวจเช็คตรงไหนก่อนดีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31991
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31991

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
15 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
มันเกิดจากอะไรได้บ้าง
จะไล่ตรวจเช็คจากตรงไหนดีครับ
ไขประตูคนขับ กดสวิช ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเหมือนรถไม่มีเซ็นทรัลล๊อคอ่ะครับ

ไม่มีผู้ใดมาตอบเลย....

กล่องหล่ะครับแบบนี้

1.ลองถอดแผงประตูมา
2.หาสายไฟเล็กๆไว้เส้นนึง
3.ปลอกปลายทั้งสองข้างไว้
4.ให้นำสายนี้ไว้ช้อตคร่อมสวิทซ์
5.ถ้าช๊อตคร่อมสวิทซ์ แล้วเซ็นทรัลล็อคทำงาน แสดงว่าสวิทซ์เสีย หรือ หน้าสัมผัสไม่ดี ก็ลองถอดมาขัดๆถูๆหน้าสัมผัสดู ถ้าไม่ดีขึ้นก็หาซื้อใหม่ครับ
6.ถ้าช๊อตคร่อมสวิทซ์แล้ว เซ็นทรัลล็อคยังไม่ทำงาน แสดงว่ากล่องมันเสีย
ในกล่องมีอะไรบ้าง? ในนั้นมันจะเป็นพวกรีเลย์น่ะครับ ส่วนมากคือคอล์ยของรีเลย์มันขาด ถ้ามีความรู้เรื่องไฟฟ้า-อิเล็คอยู่บ้างก็ลองหาซื้อเทียบมาเปลี่ยนได้เลย แต่ถ้าไม่ทราบก็หาซื้อใหม่ง่ายกว่าครับ

ที่บอกมานี้เข้าใจว่าทั้ง 4 บานไม่ทำงานเลยใช่มั๊ยครับ (ลองเช็คฟิวส์ต่างๆรึยัง) แต่ถ้าเป็นเฉพาะบานก็ลองดูโซลินอยด์ในแต่ละบานว่าสายหลวม , หลุด หรือตัวไหนเสียบ้าง ลองสลับดูครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ฟิวเช็คแล้วครับ
กล่องเซ็นทรัลล๊อคอยู่ตรงไหนครับ

ฟิวเช็คแล้วครับ
กล่องเซ็นทรัลล๊อคอยู่ตรงไหนครับ
น่าจะอยู่ที่ใต้แผงสวิทช์ตรงประตูฝั่งคนขับนั่นล่ะครับ ถอดไม่ยาก ผมเคยลื้อมาทำความสะอาด ( อาการ คล้ายกัน )

สาเหตุหลักมี 2 ตัว

1 กล่องเซ็นทรัลล๊อคเสีย
2 สวิตช์คุมกระจกฝั่งคนขับเสีย

วิธีเบื้องต้น หาสวิตช์คุมกระจกฝั่งคนขับ ลองสลับกับรถคันอื่นดูก่อน เพราะมันเปลี่ยนง่ายสุด ถ้าไม่หายก็ต้องลองเปลี่ยนกล่องเซ็นทรัลล๊อค

ปล. ถ้ารถติดกุญแจรีโมท อาจจะเกี่ยวข้องนะ รถ a31297 ก็เค้าเคสนี้ มาลองสลับสวิตช์คุมกระจกฝั่งคนขับ กับรถผม ปรากฎว่าสวิตช์เค้ามาใช้รถผม 2 อาทิตย์แล้วปกติดี แต่พอกลับใส่รถเค้าเวลาวิ่งเกิน 15km/h เซ็นทรัลล๊อคไม่ทำงาน งงเหมือนกัน

น่าจะอยู่ที่ใต้แผงสวิทช์ตรงประตูฝั่งคนขับนั่นล่ะครับ ถอดไม่ยาก ผมเคยลื้อมาทำความสะอาด ( อาการ คล้ายกัน )
โห..น้าปุ๊ หายไปเลยครับ สบายดีรึเปล่า :coolly-0009: