• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

รบกวนผู้สันทัดกรณีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ BOMMANY
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

BOMMANY

Member
Register
เข้าร่วม
27 ส.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผม 24v. rb20det AT เบรก ABS ครับ
1.เฟืองท้ายที่เค้าขายกันแบบ 4.1 4.3 limited abs บ้าง
ถ้าผมเอาแค่เฟืองท้ายอย่างเดียวแบบไม่มี abs มาเนี้ยจะใส่ได้มั้ย และจะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างครับถ้าเราไม่ได้เสียบปลั๊ก ABS
2.ตอนนี้ใช้อินเตอร์เดิมอยู่ครับ.....การเร่งก็บูชมาไวปกติครับ...แต่เห็นมีหลายๆ ทัศนะว่าใช้อินเตอร์ของ J จะดีกว่า แล้วมีความแตกต่างของเดิมมากไหม
รบกวนด้วยนะครับ:coolly-0033:

รถผม 24v. rb20det AT เบรก ABS ครับ
1.เฟืองท้ายที่เค้าขายกันแบบ 4.1 4.3 limited abs บ้าง
ถ้าผมเอาแค่เฟืองท้ายอย่างเดียวแบบไม่มี abs มาเนี้ยจะใส่ได้มั้ย และจะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างครับถ้าเราไม่ได้เสียบปลั๊ก ABS
2.ตอนนี้ใช้อินเตอร์เดิมอยู่ครับ.....การเร่งก็บูชมาไวปกติครับ...แต่เห็นมีหลายๆ ทัศนะว่าใช้อินเตอร์ของ J จะดีกว่า แล้วมีความแตกต่างของเดิมมากไหม
รบกวนด้วยนะครับ:coolly-0033:
ข้อ 1รอผู้รู้นะครับ
ข้อ 2 ผมก้อใช้อยู่ครับแตกต่างคืออากาศเย็นกว่า ราคาอิเตอร์ถูก วิ่งดีกว่าเดิมอ่ะ:coolly-0003:

ข้อ 1 ถ้าเอาเฟืองท้ายไม่มี เอ.บี.เอส มาใส่ แต่ถอดปลั๊ก ก็ไม่มีผลอะไร นอกจาก abs ใช้ไม่ได้แค่นั้น ถ้าใส่ปลั๊กกลับ เพราะไม่มีอะไรจับการทำงาน
ข้อ 2 ก็ตามข้างบนครับ

1. ถ้าเอาตัวไม่มี ABS ยุ่งยากครับ ต้องเปลี่ยนเพลาหรือตัดต่อเพลากลางด้วย เพราะยาวไม่เท่ากัน
2. ก้อตาม 2 คนข้างบนแหละ

สรุปข้อ 1 คือคงต้องใส่แบบมี ABS ถึงจะโอเคกว่าถูกมั้ยครับ
ข้อ 2 คือ 1.ช่วยเรื่องของความเย็นนี่คือสิ่งที่ผมต้องการ
2.ผมสงสัยนิดนึงครับว่าการวิ่งเนี้ยที่ดีกว่าเดิม...เวลากดคันเร่งปุ๊บมันมาปั๊บมั้ย...
หรือว่าต้องรอบูชครับ
ขอบคุณนะครับ

สรุปข้อ 1 คือคงต้องใส่แบบมี ABS ถึงจะโอเคกว่าถูกมั้ยครับ
ก้อถ้ายังมี ABS ใช้อยู่ แบบนี้คงจะดีกว่า
แต่ถ้าไม่มีแล้ว ก้อเปลี่ยนยกกระบิไปเลยก้อได้ครับ

ผมใช้ 24V เหมือนกัน ครับ

ไม่เสียบปลั๊กไฟเตือน abs ก้อโชว์สิคับ

24V มีปัญหาเรื่องการหาเฟืองท้ายที่มี abs ค่อนข้างยากหน่อยนึง

แต่ในความเห็นส่วนตัวผม หาไปเถอะครับเฟืองท้ายที่มี abs ทำให้มันครบๆระบบดีกว่าคับ

ใครจะรู้ วันนึงมันอาจจะช่วยชีวิตคุณก็ได้คับ (ผมไม่ได้แช่งนะคับ)

อย่าไปเชื่อใครว่ามีแล้วทำให้ระยะเบรคยาวขึ้น ผมว่ามันต่างกันนิดหน่อยเท่านั้นเอง ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคุณ คุณเป็นคนขับ อยู่ที่รถคุณเครื่องอะไร เบรคอะไร ที่สำคัญผ้าเบรคยี่ห้ออะไร(อันนี้ทุกคนมักมองข้าม) แมตช์กันมั๊ย อ้อมีหม้อลมด้วย

อย่าไปเชื่อใครว่ามี abs แล้วมันจุกจิกปัญหาเยอะ เอาออกดีกว่า ผมเคยขับแบบไฟ abs โชว์หลายเดือน เพราะว่าแค่ไอ้ปลั๊กที่เฟืองท้ายมีปัญหาเท่านั้นเอง กว่าจะเจอต้นตอก็ลองนู้นลองนี่หลายอย่าง เลยทำให้รู้ว่ามันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลย เก็บมันไว้เถอะครับ ถ้ามีปัญหาเรื่อง abs โทรมาคุยกันได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา(เท่าที่รู้)

ต้องขอบพระคุณ จ๊อด A31997 ณ ที่นี้ด้วยที่ให้ยืมรีเลย์ปั๊ม abs ทดลองเปลี่ยน

แก้ไขล่าสุด:
แอ๊..........เดินท่อABS ใหม่ดีก่าโผมมมม

ขอบคุณทุกท่านมากๆ นะ.......ความรู้ทั้งนั้น......ขับรถปลอยภัยทุกท่านครับ

ผมใช้ 24V เหมือนกัน ครับ

ไม่เสียบปลั๊กไฟเตือน abs ก้อโชว์สิคับ

24V มีปัญหาเรื่องการหาเฟืองท้ายที่มี abs ค่อนข้างยากหน่อยนึง

แต่ในความเห็นส่วนตัวผม หาไปเถอะครับเฟืองท้ายที่มี abs ทำให้มันครบๆระบบดีกว่าคับ

ใครจะรู้ วันนึงมันอาจจะช่วยชีวิตคุณก็ได้คับ (ผมไม่ได้แช่งนะคับ)

อย่าไปเชื่อใครว่ามีแล้วทำให้ระยะเบรคยาวขึ้น ผมว่ามันต่างกันนิดหน่อยเท่านั้นเอง ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคุณ คุณเป็นคนขับ อยู่ที่รถคุณเครื่องอะไร เบรคอะไร ที่สำคัญผ้าเบรคยี่ห้ออะไร(อันนี้ทุกคนมักมองข้าม) แมตช์กันมั๊ย อ้อมีหม้อลมด้วย

อย่าไปเชื่อใครว่ามี abs แล้วมันจุกจิกปัญหาเยอะ เอาออกดีกว่า ผมเคยขับแบบไฟ abs โชว์หลายเดือน เพราะว่าแค่ไอ้ปลั๊กที่เฟืองท้ายมีปัญหาเท่านั้นเอง กว่าจะเจอต้นตอก็ลองนู้นลองนี่หลายอย่าง เลยทำให้รู้ว่ามันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลย เก็บมันไว้เถอะครับ ถ้ามีปัญหาเรื่อง abs โทรมาคุยกันได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา(เท่าที่รู้)

ต้องขอบพระคุณ จ๊อด A31997 ณ ที่นี้ด้วยที่ให้ยืมรีเลย์ปั๊ม abs ทดลองเปลี่ยน

เชื่อพี่เค้าเลย ข้อมูลแน่นๆ:coolly-0003:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม