• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ขอถามไรหน่อยคับ มากๆๆๆ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ deawzaa101
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

deawzaa101

Register
เข้าร่วม
8 พ.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีขับรถไปประมาณ80-90 พวงมาลัยสั่นต่อจากนั้น90-140

ไม่เป็นไร แต่ผ่อนลงมา80-90 สั่นตลอดเลย

ไม่รู้เป็นไรช่วยบอกผมทีคับ

อีเรื่องตอนนี้รู้สึกว่ารถมันเป็นเอียงๆๆสาเหตุเกิดจากไรหรอคับ

:coolly-0033:

ลองถ่วงล้อก่อนคับ

เป็นได้หลายอาการ ช่วงล่าง ยาง ศูนย์ ลองสำรวจ ด้านหน้าดูนะครับ

ลองดู center ล้อว่าอยู่ตรงกลางดุมหรือเปล่าถ้ามีช่องว่างแล้วล้อไม่อยู่ตรงกลาง วิ่งไปร้านช่วงล่างแล้วให้ใส่แหวนล็อคระหว่างล้อกับดุมเป็นอลูมิเนียมวงละ 100 กว่าบาท (ไม่รู้เรียกว่าอะไร)ของผมก็เคยเป็นอย่างนี้ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อก็ไม่หาย ตอนนี้วิ่งแสราดดดดด(ถ้าไม่ใช่ลองดูตามกระทู้อื่นๆต่อไปครับ)
monster

ลองดู center ล้อว่าอยู่ตรงกลางดุมหรือเปล่าถ้ามีช่องว่างแล้วล้อไม่อยู่ตรงกลาง วิ่งไปร้านช่วงล่างแล้วให้ใส่แหวนล็อคระหว่างล้อกับดุมเป็นอลูมิเนียมวงละ 100 กว่าบาท (ไม่รู้เรียกว่าอะไร)ของผมก็เคยเป็นอย่างนี้ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อก็ไม่หาย ตอนนี้วิ่งแสราดดดดด(ถ้าไม่ใช่ลองดูตามกระทู้อื่นๆต่อไปครับ)
monster
ตามกระทู้นี้เลยครับผมเคยเป็นทำแบบนี้แล้วหาย

monster

ขอเสริมนินะครับคุณ monster เค้าเลิกปลอกกันสั่นป่าวครับ

เช็คตามที่พี่ๆข้างบนเขาว่ากันแหละครับ...ไม่หายก็ไม่รู้ว่าไงแล้วครับ
เริ่มจากจุดเล็กๆ ก่อนครับ..ไม่ต้องเสียตังมาก..เริ่มจากถ่วงล้อก่อน ใส่ปลอกกันสั่น(กรณีที่เปลี่ยนแม็กมาแล้วตัวเซ็นเตอร์บอลมันไม่พอดี)....

ผมเคยเป็น กว่าจะหาย เปลี่ยนเกือบหมด

555

ไล่จากถ่วงล้อ

ช่างบอก ยางบวม

เปลี่ยนยาง

ไม่ค่อยหาย

ใส่ ปลอกกันสั่น

หายเลย

แต่เมื่อไม่นานมานี้

สั่นอีก

เช็คไปเช็คมา

ลูกหมากปลายแรค ลูกหมากปีกนก เปลี่ยนใหม่

เหอ ๆ ๆ

ตอนนี้ สมบูรณ์สุด ๆ

ไม่รุ้ จะอีกนานแค่ไหน

80 - 90 น่าจะเป็นพวกลูกหมากต่าง ๆ มากกว่า
ถ้าปลอกกันสั่น ส่วนมากจะสั่นที่ 60
ผมก้อเป็น ยังไม่ได้แก้เลยอ่ะ
555++

ลองดูแร็คด้วยครับของผมก้เป็นแร็คมันหลวม1ข้าง ข้างซ้ายเวลาสั่นก้ประมาน80เกินนั้นหายแล้วก้จะสั้นด้านซายด้านเดียว

ดูจากที่เล่าคร่าวๆแล้ว ค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะเป็น

ล้อ ยาง

ยางไม่กลม เป็นบั้งบวม ล้อคด

อย่างแรกเลย เอาล้อไปถ่วง แล้วดูค่าที่เครื่อง ถ้าค่าขึ้นไม่เกิน 15-20 แสดงว่า ล้อไม่ดุ้ง

แล้วก็เอามือลูบๆหน้ายางดูสิ เป็นคลื่นไม๊

บอกคนถ่วงให้ถ่วงให้ใกล้ 0 ที่สุด ถ้าถ่วงลง นะ

แล้วค่อยเปิดฝาแม็กตรงดุมดู ว่ามันมีช่องว่างตรงขอบไม๊ ถ้ามีช่องว่าง

ก็ไปตี center ball ซะ

ที่ให้ไปดูล้อ+ยางก่อนก็เพราะว่า มันสั่นเป็นประจำ ที่ความเร็วประจำ จึงต้องดูที่ล้อ+ยางก่อน

แล้วค่อยไปดูลูกหมาก

ส่วน center ball นี่เป็นของแถม ถ้ามีที่เหลือก็ที่ ปลอกใส่ไป ถ้ามันฟิตดีก็ไม่ต้อง

ที่บอกแบบนี้

เพราะว่าอาการของรถที่ไม่มี center ball เนี่ย

ส่วนมากแล้วเท่าที่เจอมา 60-80 สั่น 120-140 สั่นมาก เกิน 160 สั่นโคตรๆ

สรุปคือ ยิ่งเร็ว ยิ่งสั่น มันจะไปหายไปเป็นช่วง

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่สั่น ที่ความเร็ว 80-100 พอ 100 ขึ้น หายสั่นครับ
เปลี่ยนล้อ หายเลยครับ (ล้อหน้าเก่า ดุ้ง อะครับ)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม