• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

### ข้อดี - ข้อเสีย เปลี่ยนดุมหน้า S14 ###

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ eddy
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

eddy

Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
สนใจจะเปลี่ยนดุมหน้า S14

เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องข้อดี - ข้อเสียครับ

ขอขอบคุณคำตอบของพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

จากที่เคยใช้มาตลอดบอกได้เลยว่าดีเยี่ยม ใส่ล้อขนาดไหนก็ไม่สั่น (ปัจจุบันใส่ล้อหน้าที่ 10 นิ้ว)
ข้อเสีย ราคาสูง โดยเฉพาะดุมแป้นหนา ลูกปืนล้อหาเปลี่ยนยาก เว้นแป้นหนาใช้ของเซฟใส่ได้..
ฟันธง มีกำลังใส่ไปเถอะ..

ข้อดี ใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลง
ข้อเสีย ถ้าพังแล้วไม่มีอะไหล่พวกลูกปืน ค่าตัวราคาสูง

จากที่เคยใช้มาตลอดบอกได้เลยว่าดีเยี่ยม ใส่ล้อขนาดไหนก็ไม่สั่น (ปัจจุบันใส่ล้อหน้าที่ 10 นิ้ว)
ข้อเสีย ราคาสูง โดยเฉพาะดุมแป้นหนา ลูกปืนล้อหาเปลี่ยนยาก เว้นแป้นหนาใช้ของเซฟใส่ได้..
ฟันธง มีกำลังใส่ไปเถอะ..

ดูยังไงถึงจะทราบว่าเป็นแป้นหนา - แป้นบางครับป๋า
รุ่นไหนถึงจะหาลูกปืนล้อง่ายและราคาไม่แพง

เห็นมีรุ่นพี่ผมเค้าบอกว่าให้เอาดุม Sky มาประกอบใส่กับของ Cef เดิมได้
ประกบเข้ากันพอดีด้วยครับ

ข้อดี ใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลง
ข้อเสีย ถ้าพังแล้วไม่มีอะไหล่พวกลูกปืน ค่าตัวราคาสูง

ลูกปืนเราเทียบเอาหรือไปซื้อที่ร้านขายอะไหล่ nissan ได้มั้ยครับ

เห็นว่า S14 ในเมืองไทยเคยเอามาขาย น่าจะมีอะไหล่

ลูกปืนเราเทียบเอาหรือไปซื้อที่ร้านขายอะไหล่ nissan ได้มั้ยครับ

เห็นว่า S14 ในเมืองไทยเคยเอามาขาย น่าจะมีอะไหล่

อืมจริง ๆน่ะเบิกศูนย์ได้ครับ แต่ราคานี่สิ รอของอีกเกือบเดือน สบายไป

อะไหล่ในเมืองไทยไม่มีครับ มีคนพลิกแผ่นดินหาแล้ว
ถ้าสั่งแอร์เฟรดอ่ะพอได้ แต่รอของนานเลย

ไม่ต้องคิดจะหา ลูกปืนมันเลย

หาเหล่งใหญ่สุดวรจักร ก็ไม่มี หาไม่ได้หรอก

นอกจาก โม ล้าง เพื่อ ยัดของรุ่นอื่นใส่ ทีนี้ก็จะเปลี่ยนได้ในราคาถูก

ส่วนตัวผมเอง ตอนนี้ใช้ ดุมเดิมเจาะนะ ไม่สั่น ไม่อะไรทั้งนั้น

ดุม 14 เคยใส่ แล้วเจอปัญหาลูกปืนนี้แหละ หาอะไหล่ไม่ได้ เลยกลับไปใส่ ดุมเดิมเจาะ ใส่มาตลอด ไม่สั่น ไม่หลวม

สบายไป 5 5 5

ขออนุญาตนะครับ
ตกลงว่าดุม s14 นี่ไม่มีอะไหล่ลูกปืนล้อหรือครับ
แล้วพอจะแปลงใส่ของรุ่นไหนได้บ้างครับ หรือ
ถอดไปเทียบซื้อได้รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ขออนุญาตนะครับ
ตกลงว่าดุม s14 นี่ไม่มีอะไหล่ลูกปืนล้อหรือครับ
แล้วพอจะแปลงใส่ของรุ่นไหนได้บ้างครับ หรือ
ถอดไปเทียบซื้อได้รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ดุม Silvia มีแบบแป้นบาง วัสดุเป็นเหล็ก ตัวนี้หาลูกปืนไม่ได้ ไม่มี ถ้าเสียจะต้องไปกลึงเป้าลูกปืนให้ใหญ่ขึ้นเล็กน้อย แล้วเอาลูกปืนล้อของ A32 มายัดใส่ได้ครับ สรุปต้องแปลง ค่าตัวดุม+คอม้าประมาณ 3,000-3,500.- (ไม่รวมค่าแปลงกรณีลูกปืนเสีย)
อีกแบบ เป็นแป้นหน้า วัสดุจะเป็นอลูมิเนียม ตัวนี้ถ้าลูกปืนเสีย ก็นำลูกปืนของ A31 มาเปลี่ยนใส่ได้เลย ค่าตัวดุม+คอม้าประมาณ 4,500-5,000.-+

ปล.ตามรูปเป็นแบบแป้นหนา ขอญาตน้องเบนท์ A31449 ในการนำรูปมาประกอบโดยพลการด้วยครับ
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/26891

ดุม Silvia มีแบบแป้นบาง วัสดุเป็นเหล็ก ตัวนี้หาลูกปืนไม่ได้ ไม่มี ถ้าเสียจะต้องไปกลึงเป้าลูกปืนให้ใหญ่ขึ้นเล็กน้อย แล้วเอาลูกปืนล้อของ A32 มายัดใส่ได้ครับ สรุปต้องแปลง ค่าตัวดุม+คอม้าประมาณ 3,000-3,500.- (ไม่รวมค่าแปลงกรณีลูกปืนเสีย)
อีกแบบ เป็นแป้นหน้า วัสดุจะเป็นอลูมิเนียม ตัวนี้ถ้าลูกปืนเสีย ก็นำลูกปืนของ A31 มาเปลี่ยนใส่ได้เลย ค่าตัวดุม+คอม้าประมาณ 4,500-5,000.-+

ปล.ตามรูปเป็นแบบแป้นหนา ขอญาตน้องเบนท์ A31449 ในการนำรูปมาประกอบโดยพลการด้วยครับ
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/26891

ขอบคุณมากครับ
คือผมใส่ดุม S14 อยู่แล้วน่ะครับ
แต่ไม่รู้ว่าของตัวเองเป็นแบบหนาหรือบางน่ะครับ:coolly-0033:

จาหาดุมแป้นหนาได้ที่ไหนบ้างครับเนี่ย ถอดของป๋ามาได้มั้ยครับ อิอิ

จาหาดุมแป้นหนาได้ที่ไหนบ้างครับเนี่ย ถอดของป๋ามาได้มั้ยครับ อิอิ

ตอนมี ก็ไม่มีใครสนใจกันครับ เพราะราคาสูง
ตอนนี้ไม่มีแล้ว ซื้อมาขายไม่มีใครสนใจ (สนใจกันแต่เฉพาะแป้นบาง) เลยเอาไปใส่รถลูก กะรถน้องแล้ว.

แพงหน่อยแต่คุ้มค่านะครับ อิอิ

ถามไว้เผื่อ เพราะผมใส่แป้นบางอยู่ ว่า รูในลูกปืน a31 กับ a32 มันเท่ากันใช่ไหมครับ

จะได้เตรียม กลึงลูกปืนใหม่ ชอบจริง เรื่องแปลงเนี่ย