• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ขอถามหน่อยอะคับ เกี่ยวกับเสียงเวลาออกตัวมันดังตึกๆๆๆๆๆๆ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311084
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311084

รักเธอ...CEFIRO
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
2 ก.พ. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนนี้วางเครื่อง JBO คับ ตอนออกรถไม่ว่าจะเบาหรือแรง ก็จะได้ยินเสียง

เหมือนมีอะไรมาเคาะใต้รถอะคับ (ดังตึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) พอรอบสูง หรือ วิ่งเร็วๆ

ก็หายไม่ดังคับ

ช่างบอกว่าเป็นที่อะไรน้า??? ตุ๊กตาเพลากลางหรือลูกยางเพลากลาง....

ช่างเปลี่ยนใหม่ ใช้ของ Big M ตัวไหนไม่รู้ ก็ยังไม่หายดังเลย

รบกวนผู้รู้แนะนำทีคับ เพื่อจะได้แก้ไขให้หายต่อไป ขอบคุณมากคับ

ขอเบอร์โทรด้วยก็ดีนะคับ

แก้ไขล่าสุด:

น่าจะตุ๊กตาเพลากลางครับ

ฮ่า ๆ ๆ

อาการเดียวกับผมเป๊ะ

เพิ่งแก้เสร็จ

ตุ๊กตาเพลากลางคับ

แต่เวลาใส่ ต้องใส่ดี ๆ นะคับ

ไม่งั้น ยาวววว

ตัดต่อเพลามา ได้ศูนย์รึป่าว

เช็คสองอย่างเลยตุ๊กตา และดูเพลากลางว่าถ่วงได้ศูนย์ป่าวเคยเป็นเช่นเดี่ยวกันตอนว่างเจมาใหม่ๆ

ด้วยความหมั่นใส้ เรื่องตุ๊กตา อย่างมาก กำลังคิดว่าจะทำเส้นเดียวอยู่ ไม่รู้จะสบัดหรือไม่ ใครมีประสพการณ์ แนะนำหน่อยซิคราบ

จากที่ฟังๆ มาก็น่าจะสรุปได้ว่า มี 2 อย่างที่น่าจะเป็นเหตุแห่งทุกข์

ซึ่งเราก็จะต้องมาหาทางดับทุกข์ นั่นก็คือ ตุ๊กตาเพลากลาง กับ ศูนย์ของเพลากลาง

มีความคิดเห็นอย่างอื่นอีกปะคับ

ขอให้ข้อเท็จจริงอีกอย่างคับ คือ ป๋มวางเกียร์ออโต้มาก่อน แล้วเปลี่ยนทำดาใส่คับ

ตอนเป็นเกียร์ออโต้แรกๆ ไม่ดังคับ พอจะเปลี่ยนเป็นทำดาเท่านั้นแหละ!!!!

มาเป็นชุดเลย ต้องเปลี่ยนทั้งกากบาท อะไรต่อมิอะราย...

โห!!! เหนื่อยเลยคับ ท้ายที่สุด เสียงอื่นๆ ก็หายไป เหลือแต่ไอเสียงที่ผมว่านี่แหละ

มันจะเกี่ยวกับการที่เราตั้งสตรัทให้ตูดมันยกโด่งแล้วหน้าทิ่มๆ หรือเปล่าคับ

เพราะผมเคยใช้รถกระบะวาง SR ตอนที่หลังยังสูงกว่าข้างหน้า เคยแก้โดยการหนุน

ไอเจ้าตุ๊กตาเพลากลางนี่แหละ ให้มันเกือบเป็นเส้นตรง จากเพลากลางที่มาตุ๊กตา

เพลากลาง + ตุ๊กตาเพลากลาง + เพลากลางจากตุ๊กตาเพลากลางไปเฟืองท้ายนั่นแหละ

ก็เลยเงียบไม่มีเสียงอะคับ พอจะเป็นปัญหานี้ได้อีกปะคับ

ด้วยความหมั่นใส้ เรื่องตุ๊กตา อย่างมาก กำลังคิดว่าจะทำเส้นเดียวอยู่ ไม่รู้จะสบัดหรือไม่ ใครมีประสพการณ์ แนะนำหน่อยซิคราบ

มันทำได้ด้วยเหรอคับ ถ้าทำได้คงหมดทุกข์แน่นอน!!! :coolly-0028:

เช็คสองอย่างเลยตุ๊กตา และดูเพลากลางว่าถ่วงได้ศูนย์ป่าวเคยเป็นเช่นเดี่ยวกันตอนว่างเจมาใหม่ๆ

ตอนวางตอนแรก ไม่ดังอะคับ มาดังตอนจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ทำดาแหละคับ

ตอนวางเสร็จใหม่ๆ เนี่ย เสียงไม่มีมารบกวนใจเลยอะ

รบกวนถามอีกอย่างคับ แล้วให้การเช็คศูนย์เพลากลาง เค้าเช็คกันไงอะ

อยากรู้จัง?:coolly-0029:

อ้อ!!! ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยคับ

ถ้าวิ่งกับพื้นถนน จะมีเสียงคับ

แต่ถ้าขึ้น... อารายก็ได้ ให้ล้อลอยจากพื้น เหยียบเท่าไรก็ไม่มีเสียงคับ

ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะคับ

Cef-thai ฝากเสียงให้ฟังได้ปะคับ:coolly-0007:

ฮ่า ๆ ๆ

อาการเดียวกับผมเป๊ะ

เพิ่งแก้เสร็จ

ตุ๊กตาเพลากลางคับ

แต่เวลาใส่ ต้องใส่ดี ๆ นะคับ

ไม่งั้น ยาวววว

รบกวนสอบถามนิดส์นึงคับ

ที่ว่าตุ๊กตาเพลากลางเนี่ย แก้ไงอะคับ

แล้วใช้ของอารายคับ :coolly-0041:

อ้อ!!! ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยคับ

ถ้าวิ่งกับพื้นถนน จะมีเสียงคับ

แต่ถ้าขึ้น... อารายก็ได้ ให้ล้อลอยจากพื้น เหยียบเท่าไรก็ไม่มีเสียงคับ

ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะคับ

Cef-thai ฝากเสียงให้ฟังได้ปะคับ:coolly-0007:
ไม่แน่ใจว่าที่บอร์ดนี้จะโพสต์ฝากไฟล์ได้หรือไม่อ่ะครับ สำหรับบุคคลทั่วไป
แต่ถ้าความสามารถเว็บ มันฝากได้เลย
ถ้าไม่อยากให้โหลดยุ่งยาก ก้อฝากไว้ที่ youtube
แล้ว copy link วางมา

มันก็ไม่น่าจะมีเสียงหรอกเวลายกขึ้นอ่ะ มันไม่มีโหลดมากระทำเลยนี่นา

ไอเสียบตั้บๆ ๆเนี่ย หนีไม่พ้น ตรงตุ๊กตา เพลากลาง กับยางแน่นอนครับ

แต่ผมเอาจริงนะ ไอ โปรเจคเส้นเดียวยาวตลอดเนี่ย มีตังค์จะลองทำดู งบไม่น่าเกิน 2000

ไม่แน่ใจว่าที่บอร์ดนี้จะโพสต์ฝากไฟล์ได้หรือไม่อ่ะครับ สำหรับบุคคลทั่วไป
แต่ถ้าความสามารถเว็บ มันฝากได้เลย
ถ้าไม่อยากให้โหลดยุ่งยาก ก้อฝากไว้ที่ youtube
แล้ว copy link วางมา

มันก็ไม่น่าจะมีเสียงหรอกเวลายกขึ้นอ่ะ มันไม่มีโหลดมากระทำเลยนี่นา

ไอเสียบตั้บๆ ๆเนี่ย หนีไม่พ้น ตรงตุ๊กตา เพลากลาง กับยางแน่นอนครับ

แต่ผมเอาจริงนะ ไอ โปรเจคเส้นเดียวยาวตลอดเนี่ย มีตังค์จะลองทำดู งบไม่น่าเกิน 2000

ขอบคุงคัณออยสำหรับฝากไฟล์ใน youtube คับ

ฟังๆ ดูก็คงไม่พ้นตุ๊กตาเพลากลางแน่นอนเลย

แต่ "...กับยางแน่นอนครับ..."

มันคือยางอะไรอะคับ

โปรเจ๊คส์เส้นเดียว ลองแล้วเป็นไงบอกกันมั่งนะคับ

เผื่อเป็นวิทยาทาน

พังสิครับ ลองคิดดูดีๆนะครับ

เครื่องกับเกียร์ อยู่กับที่มั๊ย
บูชแพท้าย ให้ตัวได้มั๊ย
เวลาขับ ตัวถังรถบิดตัวมั๊ย

ถ้ามันทำได้จริง โรงงานเค้าคงไม่ทำเพลากลางออกมาเป็น 2 ท่อนให้ต้นทุนมันสูงหรอกครับ เค้าคงทำแบบนั้นออกมาขายนานแล้ว
ไหนจะต้องมียอยกากบาท 2ตัว ต้องมีตุ๊กตาเพลากลางมาหิ้วประคองไว้

รบกวนสอบถามนิดส์นึงคับ

ที่ว่าตุ๊กตาเพลากลางเนี่ย แก้ไงอะคับ

แล้วใช้ของอารายคับ :coolly-0041:

ก็แค่เช็คดี ๆ เวลาเค้าใส่คับ

อธิบายยากอะ

แต่ผมว่าไม่ยากหรอก

ง่าย ๆ

:coolly-0006:

เพลากลางท่อนเดียวจะถ่วงยากกว่าสองท่อน ยิ่งยาวยิ่งถ่วงยาก แล้วมันจะสั่นมากกว่าสองท่อนเพราะไม่มียากซับแรง สั่นตอนออกตัวเกิดจากตุ๊กตาเพลากลางให้ตัวได้มากเกินไป (ยางอ่อนเกินไป) ลองหาท่อยางตัดแล้วแปะไปที่ข้างหลังด้านโค้งของยางที่ตุ๊กตาเพลากลาง ใช้กาวร้อนติด แต่อย่าติดให้เลยขอบเสื้อตัวนอกไม่งั้นมันจะสั่นตอนวิ่งเร็วๆ (คล้ายๆกับทำให้ยางมันหนาขึ้นหรือแข็งขึ้น)อธิบายยาก ไม่รู้เข้าใจป่าว

เครื่องกับเกียร์ อยู่กับที่มั๊ย

ถ้ามันทำได้จริง โรงงานเค้าคงไม่ทำเพลากลางออกมาเป็น 2 ท่อนให้ต้นทุนมันสูงหรอกครับ เค้าคงทำแบบนั้นออกมาขายนานแล้ว
ไหนจะต้องมียอยกากบาท 2ตัว ต้องมีตุ๊กตาเพลากลางมาหิ้วประคองไว้

อืมๆๆ น่าคิดๆ ก็เห็น รถตู้ หัวจรวดบางคัน ก็ทำเส้นเดียว บางคันก็ทำ 2 เส้นเหมือนกัน ก็เลย คิดว่า มันน่าจะได้เท่านั้นเอง:coolly-0033:

เพลากลางท่อนเดียวจะถ่วงยากกว่าสองท่อน ยิ่งยาวยิ่งถ่วงยาก แล้วมันจะสั่นมากกว่าสองท่อนเพราะไม่มียากซับแรง สั่นตอนออกตัวเกิดจากตุ๊กตาเพลากลางให้ตัวได้มากเกินไป (ยางอ่อนเกินไป) ลองหาท่อยางตัดแล้วแปะไปที่ข้างหลังด้านโค้งของยางที่ตุ๊กตาเพลากลาง ใช้กาวร้อนติด แต่อย่าติดให้เลยขอบเสื้อตัวนอกไม่งั้นมันจะสั่นตอนวิ่งเร็วๆ (คล้ายๆกับทำให้ยางมันหนาขึ้นหรือแข็งขึ้น)อธิบายยาก ไม่รู้เข้าใจป่าว

อืมๆๆ น่าคิดๆ ก็เห็น รถตู้ หัวจรวดบางคัน ก็ทำเส้นเดียว บางคันก็ทำ 2 เส้นเหมือนกัน ก็เลย คิดว่า มันน่าจะได้เท่านั้นเอง:coolly-0033:

อืม???:coolly-0043: คงจะช่ายตามที่บอกๆ กันมาเน้อ

มันคงจะสั่นแน่ๆ เลย แต่ถ้าหากได้ศูนย์จริงแล้วก็จากท้ายเกียร์

ไปชนเฟืองท้าย ถ้าเสมอกันคงจะไม่ต้องมีตุ๊กตาเพลากลาง

แต่อย่างว่า รถก็ต้องมีขนคนขนของกันบ้าง จะให้เท่ากานได้ตลอดเวลา

คงไม่ได้.....

เห็นด้วยคับ เห็นด้วย ...

ก็แค่เช็คดี ๆ เวลาเค้าใส่คับ

อธิบายยากอะ

แต่ผมว่าไม่ยากหรอก

ง่าย ๆ

:coolly-0006:

ขอบคุณนะคับ เด๋วผมจะไปลองดูนะคับ:coolly-0026: