• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเกี่ยวกับอะหลั่ยลูกปืนล้อหน้าหน่อยคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ GENIUS
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

GENIUS

Register
เข้าร่วม
14 ส.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ถามเกี่ยวกับอะหลั่ยลูกปืนล้อหน้าหน่อยคับ พอดีวันนี้ได้เอารถไปตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนประจำปีมาอะคับ ทีนี้ช่างที่เค้าตรวจสภาพบอกล้อหน้าขวาฝั่งคนขับฝืดกว่ามาตรฐาน เป็นที่ลูกปืนล้อหน้ามันเสีย อยากทราบว่าอะหลั่ยตัวนี้ราคาประมาณเท่าไรคับ ซื้อเก่าหรือเบิกใหม่ดีกว่า อีกอย่างช่วยแนะนำร้านซ่อมด้วยครับร้านไหนทำดีเข้าใจเซฟิโร่และราคาไม่แรง ตัวผมอยู่โซนแถวๆสะพานพระราม7 คับ
อยากได้ข้อมูลก่อนไปซ่อมไม่อยากโดนฟันคับ อุส่าเพิมเปลี่ยนโช๊คไปนึกว่าช่วงล่างมันจะจบแล้วดันมาเจออาการอื่นต่ออีกมัน:coolly-0027:

ผมเคยถามช่างเค้าชอบให้เปลี่ยนทั้งดุมอ่ะครับ (ซึ่งตลับลูกปืนอยู่ในนั้น)
ดูใน classified เห็นมีหลายคนขายดุมครับ
ทั้งดุมแบบ 4 รู และ 5 รู ราคาคู่ละประมาณ 1000 กว่าบาท

ลูกปืน ราคาประมาณ 600 บาทครับ ของ nhk หรืออะไรสักอย่างเนี่ยแแหละ ผมเคยเปลี่ยนครับ

ผมเคยถามช่างเค้าชอบให้เปลี่ยนทั้งดุมอ่ะครับ (ซึ่งตลับลูกปืนอยู่ในนั้น)
ดูใน classified เห็นมีหลายคนขายดุมครับ
ทั้งดุมแบบ 4 รู และ 5 รู ราคาคู่ละประมาณ 1000 กว่าบาท
ขอบคุณนะครับ คือของผมมันเป็นล้อแบบ 5 รูถ้าซื้อมาก็เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องดันแปลงอะไรใช่หรือป่าวคับ คือไม่แน่ใจว่าที่ขายๆกันอยู่มันใช้ด้วยกันได้หมดเลยหรือป่าวอะครับ

ลูกปืน ราคาประมาณ 600 บาทครับ ของ nhk หรืออะไรสักอย่างเนี่ยแแหละ ผมเคยเปลี่ยนครับ

เป็นของใหม่เลยหรือป่าวคับไม่ทราบไปซ่อมร้านแถวไหนอะครับ พอดีผมหาร้านซ่อมอยู่เหมือนกันไม่อยากไปร้านทั่วไป กลัวเจอร้านไม่ไม่เคยทำเซฟเดวซ่อมไม่จบมีปัญหาอื่นตามมาอีก

เป็นของใหม่เลยหรือป่าวคับไม่ทราบไปซ่อมร้านแถวไหนอะครับ พอดีผมหาร้านซ่อมอยู่เหมือนกันไม่อยากไปร้านทั่วไป กลัวเจอร้านไม่ไม่เคยทำเซฟเดวซ่อมไม่จบมีปัญหาอื่นตามมาอีก

ร้านทั่ว ไปพวกซ่อมช่วงล่างแหละครับ ลูกปืนมันเปลี่ยนได้แต่รีบนะเดี๋ยวมันแตกถ้ามันติดแกนกลางดุมแล้วจะเอาออกยากครับ ราคาตอนนี้ไม่น่าจะเกิน 1000 ไม่ต้องถึงกะซื้อดุม แต่ดุมนี่คือดุม เดิม เจาะใช่ป่ะครับ

ขอบคุณนะครับ คือของผมมันเป็นล้อแบบ 5 รูถ้าซื้อมาก็เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องดันแปลงอะไรใช่หรือป่าวคับ คือไม่แน่ใจว่าที่ขายๆกันอยู่มันใช้ด้วยกันได้หมดเลยหรือป่าวอะครับ

ถ้าเป้น 5 รูนี้ 5 รูแบบไหนครับ

1. 5 รู (จาก 4 เจาะเป็น 5) แนะนำ หาซื้อมือสองแบบเจาะดุม หรือไม่ก็เปลี่ยนเจาะลูกปืน (กรณีเปลี่ยนลูกปืนจะได้ไม่ต้องเจาะดุมใช้เสื้อดุมเดิม)
2. 5 รู (ใส่ adaptor 4 เป็น 5) แนะนำหามือสอง หรือไม่ก็เปลี่ยนลูกปืน
3. 5 รู (แบบโดยกำเนิด) อันนี้น่าจะเป็นดุม S14 แนะนำหามือสอง เปลี่ยน

ประมาณนี้

ร้านทั่ว ไปพวกซ่อมช่วงล่างแหละครับ ลูกปืนมันเปลี่ยนได้แต่รีบนะเดี๋ยวมันแตกถ้ามันติดแกนกลางดุมแล้วจะเอาออกยากครับ ราคาตอนนี้ไม่น่าจะเกิน 1000 ไม่ต้องถึงกะซื้อดุม แต่ดุมนี่คือดุม เดิม เจาะใช่ป่ะครับ

ขอบคุณมากคิดว่าคงค้องด่วนแล้วถ้างั้น เพราะก่อนหน้านี้มีอาการขับๆไปแล้วล้อหน้าขวามันติดๆแบบวิ่งไม่ออก คิดว่าเป็นที่เบรคเลยไปล้างเบรคมามันดันดีขึ้นแต่ชอบมีเสียงดังกึ๊กๆเลยไม่คิดอะไร พอไปตรวจสภาพช่างเค้าถึงเจออาการ

ถ้าเป้น 5 รูนี้ 5 รูแบบไหนครับ

1. 5 รู (จาก 4 เจาะเป็น 5) แนะนำ หาซื้อมือสองแบบเจาะดุม หรือไม่ก็เปลี่ยนเจาะลูกปืน (กรณีเปลี่ยนลูกปืนจะได้ไม่ต้องเจาะดุมใช้เสื้อดุมเดิม)
2. 5 รู (ใส่ adaptor 4 เป็น 5) แนะนำหามือสอง หรือไม่ก็เปลี่ยนลูกปืน
3. 5 รู (แบบโดยกำเนิด) อันนี้น่าจะเป็นดุม S14 แนะนำหามือสอง เปลี่ยน

ประมาณนี้

คือพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้มากนักนะครับ แต่คิดว่าเป็นอย่างที่ 3 นะครับเพราะเท่าทีดูมันเป็น 5 รูแบบเนื้อเดียวกันหมดเลย ซื้อมาก็มาแบบนี้เลยอะครับ ตอนนี้ก็ใส่ล้อหน้า GTS อยู่อะครับ
ขอบคุณมากนะครับเดวยังไง คงกะดูเรื่องเปลี่ยนลูกปืนก่อน หากปัญหาปานปลายยังไงคงต้องเปลี่ยนทั้งชุด

คือพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้มากนักนะครับ แต่คิดว่าเป็นอย่างที่ 3 นะครับเพราะเท่าทีดูมันเป็น 5 รูแบบเนื้อเดียวกันหมดเลย ซื้อมาก็มาแบบนี้เลยอะครับ ตอนนี้ก็ใส่ล้อหน้า GTS อยู่อะครับ
ขอบคุณมากนะครับเดวยังไง คงกะดูเรื่องเปลี่ยนลูกปืนก่อน หากปัญหาปานปลายยังไงคงต้องเปลี่ยนทั้งชุด

ถ้าเป็นอย่างที่ 3 คงเปลี่ยนลูกปืนไม่ได้ครับ ต้องยกดุม หรือซื้อคอม้า

เพราะลูกปืน S14 มันติดดุม

ผมเคยเป็น

ไม่มีฝาปิดดุมล้อ ไม่ได้ใส่ ไม่รู้ว่าจะต้องใส่

ใช้ไป ๆ น้ำเข้า

เสียงดัง

รำคาญมาก

พอมาเช็ด ดูที่ดุม หูววว ไม่มีจารบีเลยอะ

เปลี่ยนดุมหน้า พร้อมฝาปิด

อันละ 600 มั๊ง

เปลี่ยนแล้วจบเลย

ตกลงไปซ่อมมาละคับ เรื่องดุมตกลงของผมเป็นดุมเจาะคับช่างบอก เลยเปลี่ยนลูกปืน ลูกปืนก็ชุดละ 600 บาทคับตามนั้นเลย ช่างถอดมาดูบอกลูกปืนมันไหม้คับอาการเกือบเหมือนที่คุณ A31032 บอกเลยคับ เป็นข้างเดียวแต่ช่างแนะนำให้เปลี่ยนคู่ไปเลย ก็เลยเปลี่ยนทั้ง2ข้างเลยคับ โดนค่าช่าง 500. สรุปจบที่ 1,700 บาทคับ ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับคำแนะนำ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ
ของผมเปลี่ยนดุมเป็นของ s14 ครับ
ถ้าจะเปลี่ยนลูกปืนล้อ พอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ(ของใหม่น่ะครับ)
หรือว่าต้องหามือ 2 อย่างเดียว
ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นอย่างที่ 3 คงเปลี่ยนลูกปืนไม่ได้ครับ ต้องยกดุม หรือซื้อคอม้า

เพราะลูกปืน S14 มันติดดุม

:coolly-0003:ผมว่าในเคสของคุณ A31961 น่าจะเป็นแบบที่คุณ NOISE บอกนะครับ
ถ้าเป็นแบบที่คุณ NOISE บอกจริงผมก็มองเห็นข้อดีของดุ้มเดิมก็วันนี้อะคับ เหอๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม