• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

โช้คหน้า A31 นี่มีของซิ่งอะไรบ้าง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ nirvanarit
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

nirvanarit

Register
เข้าร่วม
30 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ถ้าไม่เอาแบบสปริงหลอดและไม่ปรับเกลียว (เพราะไม่อยากแข็ง)
อยากได้แบบสตรัทอ่ะครับ
เราเอาของซิ่ง 200sx มาใส่ได้มั้ย

เท่าที่ดู classified หาโช้คหน้าไม่ค่อยได้เลย

ถ้าไม่เอาแบบสปริงหลอดและไม่ปรับเกลียว (เพราะไม่อยากแข็ง)
เราเอาของซิ่ง 200sx มาใส่ได้มั้ย

เท่าที่ดู classified หาโช้คหน้าไม่ค่อยได้เลย

ไม่ปรับเกลียว กับ แบบสตรัท มันขัดแย้งกันเองรึป่าวคับ ไม่อยากแข็งไปหาโช๊ครอเรลมาใส่คับ ไม่แข็ง

เอะ.ปรับเกลียวกับสตรัทมันไม่เหมือนกันเหรอ
เท่าที่รู้มาสตรัทมันก็แข็งกระด้างเกือบทุกตัวนะครับ
ทำไมไม่ใส่สปริงโหลดหละ จะได้ไม่แข็ง ราคาไม่สูงด้วย:coolly-0024:

ผมอาจจะเข้าใจไม่ตรงอ่ะครับ:coolly-0001:

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
สตรัท = เหมือนชุดโช้คเดิมที่เป็นจานรองสปริงอ่ะครับ
สตรัทปรับเกลียว = ผมเข้าใจว่าเป็นชุด coil over ที่เป็นสปริงหลอด

ความคิดผมว่าพวกสปริงหลอดต้องแข็งแหงๆ
เลยอยากได้แบบสตรัทธรรมดา ที่มีฐานสปริงกว้างๆ ครับ
เอาแบบ bump แข็งกว่าสแตนดาร์ดหน่อย แต่ขอให้ปรับ rebound ได้

งั้นขอถามใหม่ว่าพวกสตรัทปรับเกลียวนี่แข็งกระด้างเสมอไปหรือเปล่าครับ หรือแบบนิ่มๆ ก็มี

แนะนำ OHLIN/'/S

KAYABA SR:coolly-0003:

ถ้าชอบแบบนี้ คงต้องบอกให้ไปลอง โอลินอ่ะคับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับตัว เจ้าของกระทู้เองมากกว่าว่าจะชอบแบบไหน นิยามของแต่ล่ะคนอาจจะเข้าใขไปคนล่ะทิศทาง อิอิ หาโอกาสไปลองนั่งดูก่อนที่จะซื้อรุ่นนั้นๆมาใส่คับ

ตอนนี้ผมใช้สปริงโหลด 5 Zigen แต่มันเตี้ยไปจะแก้ยังไงดี
รองหัวโช้คได้ไม๊คับ

ตอนนี้ผมใช้สปริงโหลด 5 Zigen แต่มันเตี้ยไปจะแก้ยังไงดี
รองหัวโช้คได้ไม๊คับ

รองได้ครับแต่ต้องเปลี่ยนน๊อตเบ้าโช๊คใหม่ครับ..ให้มันยาวขึ้น

ขอบคุณมากค๊าบบ

ผมอาจจะเข้าใจไม่ตรงอ่ะครับ:coolly-0001:

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
สตรัท = เหมือนชุดโช้คเดิมที่เป็นจานรองสปริงอ่ะครับ
สตรัทปรับเกลียว = ผมเข้าใจว่าเป็นชุด coil over ที่เป็นสปริงหลอด

ความคิดผมว่าพวกสปริงหลอดต้องแข็งแหงๆ
เลยอยากได้แบบสตรัทธรรมดา ที่มีฐานสปริงกว้างๆ ครับ
เอาแบบ bump แข็งกว่าสแตนดาร์ดหน่อย แต่ขอให้ปรับ rebound ได้

งั้นขอถามใหม่ว่าพวกสตรัทปรับเกลียวนี่แข็งกระด้างเสมอไปหรือเปล่าครับ หรือแบบนิ่มๆ ก็มี

เท่าที่ผ่านตาก็มีแต่ Tein อ่ะครับตัวที่เป็น สปริงใหญ่ปรับฐานได้และก็เป็นสตรัทหาค่อยข้างหายากหน่อย

แก้ไขล่าสุด:
G/A/B กระบอกแดง

หนึบ ไม่แข๋ง

อย่าไปยึดติด กับ ยี่ห้ออะไรทั้งนั้น

ดูโหวงเฮ้งที่ว่า

1.โช๊คปรับหนืดได้

2. สปริงเส้นยาว และ ไม่ใหญ่ ไม่ล่ำ

เพราะอะไรนะเหรอ เราซื้อของมือ 2 มันหายาก

ต้องพกดวง ไปซื้อ

ใช่ว่า เราจะหาโช๊คที่เราอยากได้ หรือ คนอื่นแนะนำได้

ยิ่งโดยเฉพาะ คู่หน้า คู่เดียว

หายากกว่า โช๊คหลัง เป็น 10 เท่า ราคาก็แพงกว่า

ของอย่างงี้ จบในรอบเดียวยากนะ

ต้องลองเอง

รถคันนึง น้ำหนักไม่เหมือนกัน

คนขับๆ ไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน

เพราะฉะนั้น คุณอาจจะได้โช๊คเหมือนกับคนที่แนะนำ แต่ขับออกมาแล้ว คนละฟิวส์กันเฉยเลยก็ได้

อย่าไปยึดติด กับ ยี่ห้ออะไรทั้งนั้น

ดูโหวงเฮ้งที่ว่า

1.โช๊คปรับหนืดได้

2. สปริงเส้นยาว และ ไม่ใหญ่ ไม่ล่ำ

เพราะอะไรนะเหรอ เราซื้อของมือ 2 มันหายาก

ต้องพกดวง ไปซื้อ

ใช่ว่า เราจะหาโช๊คที่เราอยากได้ หรือ คนอื่นแนะนำได้

ยิ่งโดยเฉพาะ คู่หน้า คู่เดียว

หายากกว่า โช๊คหลัง เป็น 10 เท่า ราคาก็แพงกว่า

ของอย่างงี้ จบในรอบเดียวยากนะ

ต้องลองเอง

รถคันนึง น้ำหนักไม่เหมือนกัน

คนขับๆ ไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน

เพราะฉะนั้น คุณอาจจะได้โช๊คเหมือนกับคนที่แนะนำ แต่ขับออกมาแล้ว คนละฟิวส์กันเฉยเลยก็ได้

ใช่ครับ...อย่างผมตอนนี้หน้าใส่ tein flex หลังใส่ของเดิม แต่แข็งน่าดูนะครับ (เป็นมาตั้งแต่ซื้อรถอะครับ) ที่ใส่ flex เพราะ เค้าบอกว่าไม่เด้งมันจะหนืบ ๆ แต่พอมาใส่ ในความรู้สึกผม ผมว่ามันยังแข็งไป ใจอยากได้เป็นปรับเกลียวแต่หนึบ ๆ ไม่เด้งอะครับ ไม่รู้จะเลือกของอะไรดีเหมือนกันครับ....ที่ไม่ปรับเกลียวก็ดู gab กระบอกแดง กับ ohlin อะครับ แต่ก็กลัวเรื่องความสูงมันจะไม่ถูกใจ เดี๋ยวสูงไปต่ำไปก็หงุดหงิดอีก คนขายเค้าก็ไม่อยากรับคืน ก็เลยยังเด้งอยู่ทุกวันเนี้ยครับ
แล้วผมถามอีกหน่อยนะครับ อย่าง gab กระบอกแดงอะครับ เราซื้อมาแล้วสามารถเอามาเปลี่ยนสปริงให้สูงขึ้นหรือต่ำลงได้ใช่มั้ยครับ แล้วความหนึบอะครับ มันอยู่ที่ตัวโช๊คใช่มั้ยครับ แล้วความแข็งอ่อนของสปริงมันมีผลมากมั้ยครับ.......แล้ว ohlin ก็เหมือนกันใช่มั้ยครับสามารถเปลี่ยนสปริงใด้เหมือนกันใช่มั้ยครับถ้าเราไม่พอใจในความสูง
ขอบคุณครับ:coolly-0033:
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ :):coolly-0033:

ใช่ครับ...อย่างผมตอนนี้หน้าใส่ tein flex หลังใส่ของเดิม แต่แข็งน่าดูนะครับ (เป็นมาตั้งแต่ซื้อรถอะครับ) ที่ใส่ flex เพราะ เค้าบอกว่าไม่เด้งมันจะหนืบ ๆ แต่พอมาใส่ ในความรู้สึกผม ผมว่ามันยังแข็งไป ใจอยากได้เป็นปรับเกลียวแต่หนึบ ๆ ไม่เด้งอะครับ ไม่รู้จะเลือกของอะไรดีเหมือนกันครับ....ที่ไม่ปรับเกลียวก็ดู gab กระบอกแดง กับ ohlin อะครับ แต่ก็กลัวเรื่องความสูงมันจะไม่ถูกใจ เดี๋ยวสูงไปต่ำไปก็หงุดหงิดอีก คนขายเค้าก็ไม่อยากรับคืน ก็เลยยังเด้งอยู่ทุกวันเนี้ยครับ
แล้วผมถามอีกหน่อยนะครับ อย่าง gab กระบอกแดงอะครับ เราซื้อมาแล้วสามารถเอามาเปลี่ยนสปริงให้สูงขึ้นหรือต่ำลงได้ใช่มั้ยครับ แล้วความหนึบอะครับ มันอยู่ที่ตัวโช๊คใช่มั้ยครับ แล้วความแข็งอ่อนของสปริงมันมีผลมากมั้ยครับ.......แล้ว ohlin ก็เหมือนกันใช่มั้ยครับสามารถเปลี่ยนสปริงใด้เหมือนกันใช่มั้ยครับถ้าเราไม่ พอใจในความสูง

ผมว่าที่แข็งไปเพราะโช้คนี้เค้าอาจจะปรับ bump ให้แข็งก็ได้ครับ และสปริงก็เป็นตัวหลักที่ทำให้แข็งด้วยครับ

รถจะสูงเตี้ยอยู่ที่สปริงครับ

รถถ้าจะให้ขับบนถนนสนุกๆ และมีความสุข (ให้เอาโช้คเดิมเป็นมาตราฐานก็แล้วกันนะครับ) ก็ให้ปรับยุบ (bump) แข็งกว่าเดิมนิดหน่อย ส่วนยืด (rebound) ก็ให้ปรับให้หนืดกว่าเดิมแล้วแต่คนชอบครับ

โช้คที่่มีแป้นปรับระดับได้ รู้สึกว่าปรับได้เฉพาะ rebound นะครับ (ถ้าผมรู้ผิดขอให้คนอื่นแก็ไขด้วย) ถ้าอยากให้ปรับ bump ได้ต้องรื้อวาล์วโช้คนะครับ

เรื่องจะปรับ bump และ rebound นี้ต้องหาคนที่ซ่อมโช้คเก่งๆ นะครับ เค้าน่าจะรู้เรื่อง

อยากรู้เหมือนกัน หรือแล้วแต่คนชอบ

อย่าง gab กระบอกแดงอะครับ เราซื้อมาแล้วสามารถเอามาเปลี่ยนสปริงให้สูงขึ้นหรือต่ำลงได้ใช่มั้ยครับ ....... ohlin ก็เหมือนกันใช่มั้ยครับสามารถเปลี่ยนสปริงใด้เหมือนกันใช่มั้ยครับถ้าเราไม่พอใจในความสู

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม