• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยด้วยค่ะ รถวิ่งไม่ออก วานผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์แบบนี้ แนะนำทีค่ะ T^T

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ toonice1
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

toonice1

Register
เข้าร่วม
5 ต.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ น้ำมันเชื้อเพลิงใกล้หมด แต่พอเติมน้ำมันก็ยังเป็นเหมือนเดิมอะค่ะ [ตอนนี้เติม โซฮอล 95อยู่ค่ะ]

รถเป็นเครื่อง rb 20 det เพิ่งได้มาไม่กี่วัน

โดยอาการของรถ มีดังนี้
รถจะดับเองตลอดเลย [แต่ยังสตาร์ทง่ายปรกติ แต่เครื่องมันเหมือนไม่มีแรง]
เวลาขับไปต้องคอยเหยียบคลัทซ์ และเหยียบคันเร่งไปตลอด ไม่งั้นดับแน่ๆ
และควันรถเหม็นมากๆ ค่ะ

วานพี่ๆที่เคยมีอาการแบบนี้ช่วยเข้ามาบอกเล่าประสบการณ์ทีค่ะ ว่ามันเป็นเพราะอะไร แก้ไขโดยวิธีไหน ใช้งบประมาณเท่าไหร่คะ

:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033: ขอบพระคุณล่วงหน้า

ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ น้ำมันเชื้อเพลิงใกล้หมด แต่พอเติมน้ำมันก็ยังเป็นเหมือนเดิมอะค่ะ [ตอนนี้เติม โซฮอล 95อยู่ค่ะ]

รถเป็นเครื่อง rb 20 det เพิ่งได้มาไม่กี่วัน

โดยอาการของรถ มีดังนี้
รถจะดับเองตลอดเลย [แต่ยังสตาร์ทง่ายปรกติ แต่เครื่องมันเหมือนไม่มีแรง]
เวลาขับไปต้องคอยเหยียบคลัทซ์ และเหยียบคันเร่งไปตลอด ไม่งั้นดับแน่ๆ
และควันรถเหม็นมากๆ ค่ะ

วานพี่ๆที่เคยมีอาการแบบนี้ช่วยเข้ามาบอกเล่าประสบการณ์ทีค่ะ ว่ามันเป็นเพราะอะไร แก้ไขโดยวิธีไหน ใช้งบประมาณเท่าไหร่คะ

:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033: ขอบพระคุณล่วงหน้า

เหม็นนี่เหม็นยังไงครับ

ถ้าเหม็นกลิ่นเบนซิลหรือควันดำ น่าจะเป็นที่ O2 sensor หาลองเปลี่ยนดูก่อนคับ

แต่ถ้าดับเองตลอด อาการนี้อาจเป็นที่แอร์โฟร์

อยู่แถวไหนแนะนำว่าไปอู่ดีกว่าครับ หาอู่ที่ทำเครื่อง RB เป็นนะครับ
อู่ที่โฆษณาในหน้าเวบนี้ก้อได้ อาการอย่างที่ว่าค่าซ่อมไม่เท่าไหร่ครับ

อีกอย่าง แนะนำว่าไม่ควรเติมโซฮอล์ครับ เห็นมาหลายคันแล้วปั๊มติ๊ก,ถังน้ำมันเป็นสนิมครับ

แก้ไขล่าสุด:
ลองเปลี่ยนกรองเบนซิน แล้วก็น้ำมันลองเติม 91 หรือ 95 ธรรมดางดโซฮอล 95 แล้วลองดูนะครับ ถ้าไม่หาย มาว่ากันใหม่...:coolly-0003:

• กระทู้ ผู้เขียน
ลองเปลี่ยนกรองเบนซิน แล้วก็น้ำมันลองเติม 91 หรือ 95 ธรรมดางดโซฮอล 95 แล้วลองดูนะครับ ถ้าไม่หาย มาว่ากันใหม่...:coolly-0003:

เติม 91 ได้ใช่ป่ะคะ ตอนแรกซื้อมา เจ้าของเก่าเค้าบอก ให้เติม โซฮอล 95 หรือ เบนซิน 95

ตกลงเครื่อง rb 20 det เติม เบนซิน 91 ก็ได้ใช่ป่ะคะ

ดูปั้มติ๊กด้วย

ลองเร่งตัวปล่าวดู ถ้าควันดำปี๋ ก็แอร์โฟล์พัง

ที่เหลือ ก็ต้องไล่ดูทีละอย่าง น้ำมัน/ไฟ

ดูปั้มติ๊กด้วย

ลองเร่งตัวปล่าวดู ถ้าควันดำปี๋ ก็แอร์โฟล์พัง

ที่เหลือ ก็ต้องไล่ดูทีละอย่าง น้ำมัน/ไฟ

คับลองเร่งรอบสุงๆดูว่าเครื่องจะวอดดับป่าว ถ้าวอดก้อปั๊มติ๊กหรือกรองตัน

คับลองเร่งรอบสุงๆดูว่าเครื่องจะวอดดับป่าว ถ้าวอดก้อปั๊มติ๊กหรือกรองตัน
แล้วของผมจะซ่อมตรงไหนดีก่อนอ่ะครับพี่เท่าที่พี่เห็นสภาพน่ะ

แล้วของผมจะซ่อมตรงไหนดีก่อนอ่ะครับพี่เท่าที่พี่เห็นสภาพน่ะ

อาร์ทมีเกียร์ธรรมดาอยู่แล้วนี่ อินเตอร์ก้อมีแล้ว ไปดูอันนี้ดีมะ เทิร์นเครื่องเก่าทิ้งไป https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/24283

ต้องถามว่าบ้านอยู่แถวไหนดีกว่า
จะได้พาไปหาหมอใกล้บ้าน

กรูไม่ได้ถามเมิ๊งงง
ไปนอนเขี่ยสปริงเล่นกะลุงอาร์มไป๊...

ก็เผื่อผมมีปัญหาเหมือนเจ้าของกระทู้ครับจะได้ไปถูกที่ครับ rb20 เหมือนกัน

โดนไปเต็มเลยพี่ออย
รับมอบซะ