• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

น้ำเข้ารถครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ pom719
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

pom719

Register
เข้าร่วม
15 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
สงสัยมากมายครับ พอดีตอนนี้รถผม เวลาที่ฝนตกครับ ตอนเช้ามาทางฝั่งคนนั่งใต้รถ เวลาเบรคก็จะได้ยินเสียงน้ำไหล ก็เลยคิดว่ารถน้ำเข้าแน่นอนครับ เลยไม่รู้ว่ามันจะล้นเข้ามาจากช่องไหนจะได้แก้ถูกแล้วอีกอย่าง ทางพื้นคนนั่งด้านหลังเป็นเอ่งเลยครับ น้ำเพียบ รบกวนดีครับ เดี๋ยวมันจจะผุซะก่อน :coolly-0018:

เอ....ยังไง นะ งง :coolly-0043:

น้ำเข้าตอนจอด รึ ตอนรถวิ่ง

• กระทู้ ผู้เขียน
เอ....ยังไง นะ งง :coolly-0043:

น้ำเข้าตอนจอด รึ ตอนรถวิ่ง

ตอนจอดทิ้งไว้ครับ เวลาฝนตก เช้ามาเหมือนเที่ยวป่าเลย มีเสียงน้ำไหลหลากเวลาเบรค อิอิ

เออ มาแปลกแฮะ มีเสียงน้ำไหลด้วย
จอดทิ้งไว้แล้วน้ำเข้าฝั่งคนนั่งเนี่ย
แก้โดยให้ลองรื้อแผงจิ้งหรีดออก แล้วเอาซิลิโคนอุดตามรูน็อตต่าง ๆ ครับ
แต่สำหรับด้านหลังคนนั่งเนี่ย ผมไม่ทราบว่ามาจากไหน
อนุมานว่ามันคงมาจากด้านหน้านั่นแหละ แบบว่าเข้ามายเอะเกินประมาณนี้หรือป่าว
ลองแก้ตามที่บอกก่อน ไม่หายมาว่ากันบทที่ 2 ต่อไป

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะคับ

ขอความรุ้จากเซียนหน่อยคับ

เมื่อวานนี้ ตอนล้างรถเสร็จ เอาพรมออกมาทำความสะอาด

เพิ่งสังเกตุเห็นว่า

ตรงพรมดำ ที่พื้นฝั่งคนขับ

มีรอยเปียกของน้ำด้วย

เลยอยากถามผู้มีประสปการณ์ว่า

มันน่าจะรั่ว - ซึมมาจากตรงไหนได้มั่งคับ

รถผมไม่มีซันรูฟนะ

ขอบคุณคับ

แผงจิ้งหรีดถอดออกมาและอุดรุตรงไหนหรอครับ

ของผมก็ประสบปัญหานี้เหมือนกันครับ
พรมฝั่งคนนั่งเปียก เวลาจอดตากฝน หรือล้างรถครับ
ยังหาไม่เจอเลยว่าน้ำมันเข้ามาทางไหน ตอนนี้รื้อพรมออก หมดเลย พื้นรถเป็นสนิมครับเต็มๆ เลย

แผงจิ้งหรีด มันอยู่ตรงไหนคับ :coolly-0043:
เผื่อจะรื้อๆ ทำเองเลย

ส่วนใหญ่ที่เคยเจอก็กับพวกวาง j จะเป็น

เพราะชุดสายไฟทั้งหมดจะอยู่ที่ด้านฝั่งคนนั่ง จะไหลซึมตามสายไฟมายังกล่อง ecu
ในห้องโดยสาร

แก้ไขคืออัดซิลิโคนที่ซุ่มล้อด้านซ้าย ตรงที่ชุดสายไฟเครื่องเข้ารถ

ส่วนใหญ่ที่เคยเจอก็กับพวกวาง j จะเป็น

เพราะชุดสายไฟทั้งหมดจะอยู่ที่ด้านฝั่งคนนั่ง จะไหลซึมตามสายไฟมายังกล่อง ecu
ในห้องโดยสาร

แก้ไขคืออัดซิลิโคนที่ซุ่มล้อด้านซ้าย ตรงที่ชุดสายไฟเครื่องเข้ารถ

ตามนั้นเลย แม่มเปียกตั้งแต่ข้างหน้ายันข้างหลังเลย :coolly-0020:

แผงจิ้งหรีด คือ แผงสีดำ ๆ ใต้ก้านปัดน้ำฝนหน้างัยครับ

แต่สำหรับด้านหลังคนนั่งเนี่ย ผมไม่ทราบว่ามาจากไหน
อนุมานว่ามันคงมาจากด้านหน้านั่นแหละ แบบว่าเข้ามายเอะเกินประมาณนี้หรือป่าว
ลองแก้ตามที่บอกก่อน ไม่หายมาว่ากันบทที่ 2 ต่อไป

มันมีอีกแบบ เคยเจอน้ำขังอยู่ในประตู รึป่าวช่องระบายน้ำอุดตัน ระยาบออกไม่ได้ น้ำขังในประตูเต็มเลย เวลาวิ่งก็ได้ยินเสียงน้ำวิ่งไปมา

แล้วอีกจุดคือ บันได ที่ชายน้ำของตัวรถ มีน้ำเข้าไปขัง รูระบายตัน ก็เป็นอีกสาเหตุ

ปล ถ้าในห้องโดยสารไม่เปียกนะ รื้อพรมมาดูแล้วหาน้ำไม่เจอ ให้ดู2ตัวนี้

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม