ถามเรื่องกล่อง ECU ครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ CEFIYO
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

CEFIYO

Register
เข้าร่วม
17 ก.พ. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
:coolly-0043:

ขอถามเรื่องกล่อง ECU อ่ะครับ ว่าของเดิมมันเบอร์ 22 ใช่มั้ยครับ
แล้วไอ้เบอร์ 65 นี่มันของรุ่นไร อ่ะครับ พอดีของผมมันเบอร์ 65 อ่ะครับ แล้วมันมีข้อแตกต่างกันยังงัย อยากรู้จัง ช่วยบอกหน่อยครับ ถ้าไม่ดีจะได้เป็นข้อมูลในการเปลี่ยนซะเลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เครื่งอะไรหล่ะครับ rb 20 อะหยัง เบอร์ 22 น่าจะเป้นของ rb20detนะ

เหมือนจะคุ้นว่า เบอร์ 67 หรือ 65 จะเป็นของเครื่อง 12v หรือ 24v นะครับ

ส่วนกล่องของ 20โบสกาย ที่เคยเห็นจะมีเบอร์ 22 23 ครับ

ส่วน 20โบเซฟโบ นี่ลืมแฮะ ผมต้องไปแกะที่รถดูอะครับ

67 น่าจะ 12 เพราะมีกองอยู่ที่บ้าน

ถ้าจำไม่ผิด เจ้าของกระทู้น่าจะเป็นเพื่อนสมัยเรียนพระจอมเกล้า

ถ้าใช่ก้อเป็น 20โบ ครับ

แต่เรื่องกล่องเครื่องอะ เพื่อนโย กรูไม่รู้ว่ะ ... เพราะขนาดกล่องเครื่องรถผมตอนนี้วางให้สาวๆเหยียบย่ำที่พรม ผมยังไม่เคยดูเลยว่ามันเบอร์อะไร 5555555

:coolly-0005:
ถ้าจำไม่ผิด เจ้าของกระทู้น่าจะเป็นเพื่อนสมัยเรียนพระจอมเกล้า

ถ้าใช่ก้อเป็น 20โบ ครับ

แต่เรื่องกล่องเครื่องอะ เพื่อนโย กรูไม่รู้ว่ะ ... เพราะขนาดกล่องเครื่องรถผมตอนนี้วางให้สาวๆเหยียบย่ำที่พรม ผมยังไม่เคยดูเลยว่ามันเบอร์อะไร 5555555

ใช่แล้ว เพื่อนเล็ก จำไม่ผิดครับ นี่โยเองเพื่อน ส่วนเรื่องเครื่องของผมมัน20โบอ่ะครับ ขอบคุณมากนะครับทุกท่าน:coolly-0033:ที่อุตส่าห์แวะเวียนมาอ่านและตอบกระทู้ของผม

ว่าแต่เครื่องมีปัญหาอะไรหรอเพื่อน

เครื่องไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอกเพื่อน เห็นเค้าโพสต์กล่องเบอร์22 เยอะน่ะ อยากรู้น่ะว่าไอ้ที่เราใช้อยู่น่ะมันดีหรือป่าว เผื่ออยากเปลี่ยนน่ะเพื่อน... เหอๆๆ

อ้าววว เจอญาติกันซะแล้ววว อิอิ

เหมือนจะคุ้นว่า เบอร์ 67 หรือ 65 จะเป็นของเครื่อง 12v หรือ 24v นะครับ

ส่วนกล่องของ 20โบสกาย ที่เคยเห็นจะมีเบอร์ 22 23 ครับ

ส่วน 20โบเซฟโบ นี่ลืมแฮะ ผมต้องไปแกะที่รถดูอะครับ

เพิ่งทราบจริงๆคับว่ามี20โบสกาย กะ20โบเซฟ แล้วสองตัวนี้มันต่างกันตรงไหนคับไม่เคยรู้เลยจริงๆนึกว่ามีแต่20โบสกาย :coolly-0041:

เพิ่งทราบจริงๆคับว่ามี20โบสกาย กะ20โบเซฟ แล้วสองตัวนี้มันต่างกันตรงไหนคับไม่เคยรู้เลยจริงๆนึกว่ามีแต่20โบสกาย :coolly-0041:

ของสกายฝาครอบสายพานจะเรียบ ของเซฟจะเขียนว่า 20
ท่อไอดีสกายมีโบออฟ ของเซฟไม่มี
ที่บอกไปมันหามาเปลี่ยนใส่กันได้คับ เพราะผมโดนมาแล้วซื้อรถคนรู้จักกันเนี่ยล่ะ แม่งเปลี่ยนมาหมดเลย

อ่อ แล้วที่สังเกตุอีกจุดนึงคับ พวกปลั้กต่างๆเนี่ย ของสกายจะเป็นแบบบีบใส่เข้าไปได้เลย แต่ของเซฟจะเปงแบบเสียบเข้าไปแล้วต้องใช้ลวดล็อกอ่ะคับ

น่าจะตามนี้นะ:coolly-0029:

ของสกายฝาครอบสายพานจะเรียบ ของเซฟจะเขียนว่า 20
ท่อไอดีสกายมีโบออฟ ของเซฟไม่มี
ที่บอกไปมันหามาเปลี่ยนใส่กันได้คับ เพราะผมโดนมาแล้วซื้อรถคนรู้จักกันเนี่ยล่ะ แม่งเปลี่ยนมาหมดเลย

อ่อ แล้วที่สังเกตุอีกจุดนึงคับ พวกปลั้กต่างๆเนี่ย ของสกายจะเป็นแบบบีบใส่เข้าไปได้เลย แต่ของเซฟจะเปงแบบเสียบเข้าไปแล้วต้องใช้ลวดล็อกอ่ะคับ

โอ้ว...ขอบคุณมากคับสำข้อมูลเดวต้องขอตัวไปถลกกระโปงดูซะหน่อยแล้ว:coolly-0033:

เพิ่มเติมนะครับ คือ กล่องเครื่อง rb20det นั้นจะมี2แบบ
คือ กล่อง 8 บิตกับ 16 บิต ครับ ต่างกันตรงที่รหัสเนี่ยแหละ
ถ้ากล่อง 16 บิต จะมีพวก 22 23 00 77 br ประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าเป็น 8 บิต ก็จะเป็นเบอร์ 65 มีอีกนะครับแต่จำไม่ได้
ถ้าจะเอากล่องมาโมแนะนำให้เป็น 22 23 เท่านั้นครับ
แต่กล่องอื่นก็โมได้นะครับแต่เค้าว่ามาว่า 22 23 ดีกว่าครับ

:coolly-0009: :coolly-0009: :coolly-0009:

20 โบ เซฟ ฝาหน้าเรียบก็มีนะครับ

สังเกตุง่ายๆ ตัวสกาย จะมีโบออฟมาให้จากโรงงาน ท่ออินเตอร์ ก็จะต่างกะตัวเซฟนิดนึงครับ

เพราะว่าเครื่องผมถอดจากหัวเซฟเลย เซฟอูมมี abs เหมือนตัวอูม 24 บ้านเราต่างที่มันเป็นเกียร์ธรรมดา บ้านเราเป็นออโต้ แล้วเลขกล่องก็เป็นรหัส คล้ายๆรถบ้านเราเลย ตอนวายสายก็ไม่ต้องวาย เสียบปลั้ก เข้ากะตัวรถก็ใช้ได้เลยครับ

เลขกล่อง 24v ของผม 8E
เลขกล่อง 20โบ ที่ผมวางมา BQ

ตอนนี้กล่องตัวโบซ๊อต ผมเอากล่อง 24V มาใส่อยู่ ขี่ได้แต่ซัดไม่ได้ รถสดุด

กำลังหากล่องโบ ไครมีกระซิบมาหน่อยนะครับ ขอรหัสพวก BQ หรือ BH สติกเกอร์พิมพ์สีดำครับ:coolly-0023:

แก้ไขล่าสุด:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม