ควันบอกเหตุ.....

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ lusana
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

lusana

Register
เข้าร่วม
9 พฤษภาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
เช้าๆมาสตารท์เครื่องแล้วมีควันขาวออกปลายท่อนิดเดียวครับเหมือนเราพ่นควันบุหรี่แต่แปปเดียวก็หายเป็นปรกติครับ อาการแบบนี้ใช่เกี่ยวกับวาวมั้ยครับ เครื่อง12Vเดิมๆครับ:coolly-0022:

เช้าๆมาสตารท์เครื่องแล้วมีควันขาวออกปลายท่อนิดเดียวครับเหมือนเราพ่นควันบุหรี่แต่แปปเดียวก็หายเป็นปรกติครับ อาการแบบนี้ใช่เกี่ยวกับวาวมั้ยครับ เครื่อง12Vเดิมๆครับ:coolly-0022:
ต้องดูว่าควันสีอะไรคั๊บ
ถ้าสีขาว ก้อน่าจะเป็นวาล์ว หรือมีน้ำมันเครื่องเข้ามาในระบบ
ถ้าสีดำ ก้อน่าจะเป็นน้ำมันหนา
ถ้าสีเทา ๆ ก้อไม่เป็นไร เครื่องสมบูรณ์ปกติ ยิ่งถ้ามีน้ำแตกด้วยนะ โอ๊วววววว

งู ๆ ปลา ๆ นะ ผมน่ะ
555++

ถ้าสีเทา ๆ ก้อไม่เป็นไร เครื่องสมบูรณ์ปกติ ยิ่งถ้ามีน้ำแตกด้วยนะ โอ๊วววววว

ไอที่ออกมาตอนสตาส ตอนเช้าๆนะใช้หรือเปล่าครับ

ถ้าวาวไกล้ยันแล้วนี้คงต้องบอกลากับน้อง12Vซะที:coolly-0024:
อายุ16ปีแล้วครับ12V :coolly-0027:

ผมก้อมีครับควันสีเทาแปลว่าปกติครับแต่เป็นบางครั้งเท่านั้น

ของผมเป็นเวลาจอดไม่ได้ขับสัก2-3วันอะครับ

พอมาสตารท์ทีควันขาวลอยเรยแต่แค่แปปเดียวประมาณ5วิก็หาย

ปรกติอะเปล่าครับ:coolly-0033:

ของผมเป็นเวลาจอดไม่ได้ขับสัก2-3วันอะครับ

พอมาสตารท์ทีควันขาวลอยเรยแต่แค่แปปเดียวประมาณ5วิก็หาย

ปรกติอะเปล่าครับ:coolly-0033:

ถ้าปกติ จะต้องสตาร์ทสักพักแล้วถึงมีควันออกคับ มันคือไอน้ำนั่นแหละ เกิดจากท่อไอเสียที่ยังเย็นอยู่ เมื่อไอเสีย ที่เกิดจากการเผาไหม้สมบูรณ์ จะได้ CO2 และไอน้ำ ออกมาเจอท่อเย็นๆก็จะกลั่นตัวเป็นน้ำ เกาะอยู่ตามผนังท่อ ขณะนี้ยังไม่เกิดควัน พอผ่านไปสักพัก ท่อเริ่มร้อน น้ำที่จับตามผนังท่อก้อจะระเหยกลับไปเป็นไอน้ำอีกครั้ง แล้วไหลออกมาเป็นควันที่ปลายท่อ สังเกตุว่าจะมีน้ำแตกเหมือนที่ตาออยว่ามา แล้วมันจะค่อยๆหายไป อันนี้คืออาการปกติคับ ยิ่งอากาศเย็นยิ่งเป็นมาก

ถ้าสตาร์ทแล้วออกเลย อันนี้น่าจะผิดปกติแล้วคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม