*****tein flex*****

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมซื้อ tein flex คู่หน้ามาคู่นึงครับ รู้สึกว่าจ๊อยมันหลวมค่อนข้างเยอะอะครับ มัยจะมีผลเสียอะไรกับตัวโช๊ค หรือประสิทธิภาพของการเกาะถนนมั้ยครับ...แล้ว flex มันปรับได้ 16 ระดับใช่มั้ยครับ แต่ผมหมุนที่หัวปรับอะครับ ทำไมมันหมุนได้ 28 กิ๊ก อะครับ แล้วไม่มีที่ปิดหัวปรับด้วยอะครับ ซื้อได้ที่ไหนครับ.....ขอบคุณครับ:coolly-0033:

ในนี้มีคนใช้ flex พอสมควรเลยครับ
พี่ 591 น่าจะรู้ โอว่าถ้าเค้าเห็นเค้ามาตอบแน่นอน
ของผมใช้อยู่ก็ไม่มีตัวปิดที่ปรับน่ะ ครับ ซื้อมามือสองเหมือนกัน

ขอบคุณครับโอ...รอผู้รู้ต่อนะครับ

up...................................

เด๋วตาอารม์ ก็มาตอบ เพราะผมก็ซื้อ จาก ตาอารม์นี่หล่ะ

นังโอ ฝากระโปกสวยนะเราน่ะ

ขอตอบเท่าที่ทราบ
ส่วนใหญ่ซื้อโช๊คมา ถึงแม้ว่าจ๊อยหลวมพอใส่แล้ว ไม่มีเสียงดังในยามวิ่งปรกติ หรือตกหลุม ก็โอ.เค แล้วล่ะคับ ชุดนั้นเป็นอันจบ
สำหรับในทางเทคนิค
จ๊อยหลวมจะส่งผลต่อประสิทธิภาพของรถ หรือการขับรถรึไม่นั้น ไม่ทราบคับ

ที่เจอมามีอยู่ชุดนึง จ๊อยแน่นๆหนืดมาก นึกว่าไม่มีปัญหา
พอใส่แล้วกลับมีเสียงดังมากคับ
ก็ต้องไปโมเบ้าจ๊อยเอา ถึงจะหายดัง

ผมว่าถ้าใส่แล้วไม่ดังก็โอเคแล้วล่ะคับ

ส่วนใหญ่ซื้อโช๊คมา ถึงแม้ว่าจ๊อยหลวมพอใส่แล้ว ไม่มีเสียงดังในยามวิ่งปรกติ หรือตกหลุม ก็โอ.เค แล้วล่ะคับ ชุดนั้นเป็นอันจบ
จ๊อยหลวมจะส่งผลต่อประสิทธิภาพของรถ หรือการขับรถรึไม่นั้น ไม่ทราบคับ

ที่เจอมามีอยู่ชุดนึง จ๊อยแน่นๆหนืดมาก นึกว่าไม่มีปัญหา
ก็ต้องไปโมเบ้าจ๊อยเอา ถึงจะหายดัง

ผมว่าถ้าใส่แล้วไม่ดังก็โอเคแล้วล่ะคับ

ขอบคุณครับ....มีคู่หลังเมื่อไหร่บอกกันบ้างนะครับ flex อะครับ

ผมซื้อ tein flex คู่หน้ามาคู่นึงครับ รู้สึกว่าจ๊อยมันหลวมค่อนข้างเยอะอะครับ มัยจะมีผลเสียอะไรกับตัวโช๊ค หรือประสิทธิภาพของการเกาะถนนมั้ยครับ...แล้ว flex มันปรับได้ 16 ระดับใช่มั้ยครับ แต่ผมหมุนที่หัวปรับอะครับ ทำไมมันหมุนได้ 28 กิ๊ก อะครับ แล้วไม่มีที่ปิดหัวปรับด้วยอะครับ ซื้อได้ที่ไหนครับ.....ขอบคุณครับ:coolly-0033:

ตัวจ๊อย หรือ pillow ball ถ้าหลวมมากๆทำให้มุม camber ของล้อเสียคับ แต่ถ้าหลามขนานนั้นสงสัยลูกปืนหลุดออกมาแล้วคับ

ถ้าหลวมแบบมีเสียงมันก็ให้ตัวได้ แต่ก็น้อยกว่าหัวช็อคที่เป็นยางแบบติดรถแน่นอน อย่าลืมขยันหยอด น้ำมันเครื่องที่ลูกปืนด้วยนะคับ ดึงจาดก้านวัดน้ำมันเครื่องของรถก็ได้... มันแห้งบ่อยๆมันจะดังเอา

flex ปรับได้ 16 คับ ถ้าปรับเกินไปกว่านั้น มันก็ได้ค่านิ่มที่สุดระดับ 16 อยู่ดี ไม่มีผลคับ

ฝาดำๆปิดหัวช๊อคซื้อที่ได้ tein shop เลยคับ :coolly-0010:

หลวมแบบมีเสียงมันก็ให้ตัวได้ แต่ก็น้อยกว่าหัวช็อคที่เป็นยางแบบติดรถแน่นอน อย่าลืมขยันหยอด น้ำมันเครื่องที่ลูกปืนด้วยนะคับ ดึงจาดก้านวัดน้ำมันเครื่องของรถก็ได้... มันแห้งบ่อยๆมันจะดังเอา

เคยได้ยินช่างบอกว่า ถ้าเค้าน้ำมันเครื่องใส่ไปมันจะหลวมเร็วขึ้นกว่าเดิมอีกอ่ะคับ

ขอถามด้วยครับ..ของผมลองปรับหนืดดูหมุนขวาไปสุด จนหมุนไม่ได้
แล้วหมุนไปซ้าย 8 คลิก คือค่ากลางๆใช่มั้ยครับ? แล้วจะรู้ได้ยังไงว่า ขวาสุดแล้ว
ซ้ายสุดแล้วอ่ะครับ ผมปรับแบบนั้นเพราะไปอ่านเอาจาก teinclub อ่ะ

หลวมแบบมีเสียงมันก็ให้ตัวได้ แต่ก็น้อยกว่าหัวช็อคที่เป็นยางแบบติดรถแน่นอน อย่าลืมขยันหยอด น้ำมันเครื่องที่ลูกปืนด้วยนะคับ ดึงจาดก้านวัดน้ำมันเครื่องของรถก็ได้... มันแห้งบ่อยๆมันจะดังเอา

เคยได้ยินช่างบอกว่า ถ้าเค้าน้ำมันเครื่องใส่ไปมันจะหลวมเร็วขึ้นกว่าเดิมอีกอ่ะคับ

ผมว่าไม่นะคับ เหล็กถูกะเหล็ก ไม่มีอะไรหล่อลื่นน่าจะเกินความร้อนและก็สึกหรอน่ะคับ แต่ถ้าหยอดไปแล้วขี้ฝุ่นลงไปด้วยคงไม่ดีปล่อยแห้งๆน่าจะดีกว่า

แต่จุด pillow ทุกจุดต้องหล่อลื่นอยู่แล้วคับ เหมือนห่วงปรับล้อหลัง เพื่อนผมเบิก ort มา แต่มันไม่ยอมใส่จารบี ใช้ไป 2 ปีลูกปืนหลวมแล้ว 555+

ขอถามด้วยครับ..ของผมลองปรับหนืดดูหมุนขวาไปสุด จนหมุนไม่ได้
แล้วหมุนไปซ้าย 8 คลิก คือค่ากลางๆใช่มั้ยครับ? แล้วจะรู้ได้ยังไงว่า ขวาสุดแล้ว
ซ้ายสุดแล้วอ่ะครับ ผมปรับแบบนั้นเพราะไปอ่านเอาจาก teinclub อ่ะ

ช่ายคับ หมุนขวาไปเรื่อยจนมันหมุนไม่ได้ก็คือแข็งสุดแล้วค่อยถอยมา 8 จะอยู่กลางๆ แต่เวลาจูนช๊อคผมชอบปรับแข็งแล้วค่อยๆไล่มาอ่อนมากกว่า ดูอาการ :coolly-0010:

ขอบคุณครับ...กว่าจะลงตัวคงใช้เวลาอีกสักพัก วันนึงจะเสร็จมั้ยครับ ทำเองลองเอง
อาการที่ว่าโช้คไม่จับสปริงเป็นไงหรอครับ.. ปรับหนืดนิ่มไปหรอครับ? อาการแบบนั้น?

ของผมสปริงหน้า 5K หลัง 4K .. ส่วนสปริงนี่ขันให้พอตึงๆก็ได้ใช่มั้ยครับแล้วก็ล็อคเลย
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ...กว่าจะลงตัวคงใช้เวลาอีกสักพัก วันนึงจะเสร็จมั้ยครับ ทำเองลองเอง
อาการที่ว่าโช้คไม่จับสปริงเป็นไงหรอครับ.. ปรับหนืดนิ่มไปหรอครับ? อาการแบบนั้น?

ของผมสปริงหน้า 5K หลัง 4K .. ส่วนสปริงนี่ขันให้พอตึงๆก็ได้ใช่มั้ยครับแล้วก็ล็อคเลย
ขอบคุณครับ

ผมปรับเป็นอาทิต ปรับไปปรับมา 55+

มีแต่อาการ โช็คเอาสปริงไม่ไหวคับ สปริงแข็งมากความหนืดของโช็คสู้ไม่ได้ ส่วนมากจะเป็นตอนคลายมากกว่า คือยุบไปแล้วก็ดีดตัวออกมาอย่างเร็ว(ช่วงยุบมันยุบยากกว่าอยู่แล้ว) รถมันก็จะเด้งๆๆๆ คับ

สปริงขันให้พอดีมือคับ แบบว่าไม่ให้สปริงเลื่อนไปมาได้ก็พอ ไปขันบีบสปริงมากค่า K มันก็จะเพิ่มมากขึ้นจากความเครียดของมัน บีบแก่ๆ มันก็จะเหมือนกันอาการที่ถามมาอ่ะคับ โช็คเอาสปริงไม่ไหว

เหมือน tein ha ที่บอกว่ามันแข็งๆกันก็แบบนี้แหละ ได้ของ s13 มาใส่แล้วมันก็เตี้ย พอเตี้ยก็บีบสปริงให้รถสูงขึ้น ค่า k ก็เพิ่มมากขึ้น ไปกันใหญ่เลยคราวนี้ :coolly-0021:

ตอนนี้กำลังใส่เบรคอยู่ อยากถามว่าไอจาน r32 gtr ใบกวักเจาะจานเนี่ย เราต้องใส่ด้านไหนหรอครับ...
ให้ไอใบกวักเนี่ย ไปข้างหน้าตักลม รึ กลับหน้าอ่ะ ฮ่าๆ ไม่รู้จริงๆ อ่ะครับ แล้วด้านหลังละครับ

ตอนนี้กำลังใส่เบรคอยู่ อยากถามว่าไอจาน r32 gtr ใบกวักเจาะจานเนี่ย เราต้องใส่ด้านไหนหรอครับ...
ให้ไอใบกวักเนี่ย ไปข้างหน้าตักลม รึ กลับหน้าอ่ะ ฮ่าๆ ไม่รู้จริงๆ อ่ะครับ แล้วด้านหลังละครับ

attachment.php

ตามนี้คับ... มันต้องให้ดูดลมออกจากดุม ไปยังขอบล้อคับ ไม่ใช่ ดูดลมจากขอบล้อไปที่ดุม เป็นเรื่องหลักอากาศอะไรประมาณนั้น ลดลมใต้ท้องรถ :coolly-0043:

แต่เรื่องเซาะร่องใส่ลายขวางตามรูปมันก็ดีคับ แรงเสียดทานสูงแต่กินผ้าเบรก แล้วก็มีเสียงด้วย บางเจ้าเค้าก็ให้ใส่ลายตาม ไม่งั้นจะกินผ้ากับมีเสียงดังเกินไป :coolly-0046:

ไฟล์แนบ

52.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 192
ตอบได้ตามใจสั่งจริงๆ ฮ๋าๆๆ ขอบคุณมากๆ ครับ แหม ความรู้อีกแล้ว
ทำรถทีได้ความรู้เพียบ.. แต่รูผมมันก็เฉียงไปหลังเหมือนกับใบกวักอ่ะครับ ไม่ได้เฉียงไปหน้า..

ผมไปเจอมาว่าการล้างเบรคสักครั้ง(ชุดซ่อม)หลังจากที่ได้มา ก็จะเป็นเรื่องดี ใช่หรือไม่?
ที่เจอมาเค้าบอกว่าของ สตาด้า 4WD มีขนาดที่เท่ากันใช้กันได้(ราคาราว500) จริงหรือไม่?
แล้วถ้าเป็นชุดของมันเองเลย (r32) จะสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ แถววรจักรป่าวอ่ะ?

ขอถามถึงผ้าเบรคเลยละกันครับ อิอิ ไม่ได้วิ่งอะไรมาก แต่อยากได้ของปานกลาง
พวก National สีชมพูนี่เป็นไงอ่ะครับ เห็นที่ขายในเวป แล้วไอหม้อลมเบรคผมต้อง
เปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งมั้ยครับ รบกวนหน่อย อิอิ มาเรื่อยๆ เลย จากโช้คกลายเป็นเบรค -*-

ไปใส่มาแล้วครับ....ไม่ดังครับรอดไป...555
แต่นึกว่าจะนิ่มกว่านี้อะครับ...ก็ยังเด้งดึ๊ง ๆ ๆ เหมือนเดิม :)

ไปใส่มาแล้วครับ....ไม่ดังครับรอดไป...555
แต่นึกว่าจะนิ่มกว่านี้อะครับ...ก็ยังเด้งดึ๊ง ๆ ๆ เหมือนเดิม :)

มีอะรัยผิดพลาดรป่าวคับ ใส่flexไม่น่าจะเด้งนะคับ
ออกจะนุ่มสบายตรูด หรือว่าค่าK ของคุณมากกว่า F5 R4
แต่อีกข้อสันนิฐานนึงคุณใช้เฉพาะคู่หน้าใช่มั๊ยคับ
ตามหลักการ และเหตุผลทางเทคนิคแล้วการใส่โช๊ค หน้า-หลัง ควรเป็นโช๊คที่ยี่ห้อ รุ่น ประเภทเดียวกันคับ
ถ้าคนละยี่ห้อ อาจจะปรับแต่งยาก ลำบากคับ มันจะทำงานไมสัมพันธ์กัน

ตอนนี้ผมก็ลองใส่หน้าFlex หลัง He F7 R6 ก่อนหน้านี้เป็น flex ทั้งชุด
แล้วก็เปลี่ยนหลังเป็น He R9
และก็เป็นแบบปัจจุบัน
ผลที่ได้ ยังไม่ลงตัว หาความพอดีไม่ได้เลย เหมือนจะดี แต่ก็ไม่ค่อยดีมากนัก

สรุป ใช้แบบตอนแรกFlex ทั้งชุด F5 R4 ดีที่สุด(สำหรับผมนะ) ถึงแม้บางคนอาจจะว่านิ่มไป แต่ผมว่าขับสบาย ไม่กระด้าง ไม่เด้งเลย ท้ายอาจยวบบ้างบางกรณี ขึ้นอยู่กับคุณชอบใช้งานสภาพไหนเป็นสำคัญครับ

คงต้องเปลี่ยนกลับแบบเดิมคับ สบายตรูดสุดๆๆๆๆ....

มีอะรัยผิดพลาดรป่าวคับ ใส่flexไม่น่าจะเด้งนะคับ
ออกจะนุ่มสบายตรูด หรือว่าค่าK ของคุณมากกว่า F5 R4
แต่อีกข้อสันนิฐานนึงคุณใช้เฉพาะคู่หน้าใช่มั๊ยคับ
ตามหลักการ และเหตุผลทางเทคนิคแล้วการใส่โช๊ค หน้า-หลัง ควรเป็นโช๊คที่ยี่ห้อ รุ่น ประเภทเดียวกันคับ
ถ้าคนละยี่ห้อ อาจจะปรับแต่งยาก ลำบากคับ มันจะทำงานไมสัมพันธ์กัน

ตอนนี้ผมก็ลองใส่หน้าFlex หลัง He F7 R6 ก่อนหน้านี้เป็น flex ทั้งชุด
แล้วก็เปลี่ยนหลังเป็น He R9
และก็เป็นแบบปัจจุบัน
ผลที่ได้ ยังไม่ลงตัว หาความพอดีไม่ได้เลย เหมือนจะดี แต่ก็ไม่ค่อยดีมากนัก

สรุป ใช้แบบตอนแรกFlex ทั้งชุด F5 R4 ดีที่สุด(สำหรับผมนะ) ถึงแม้บางคนอาจจะว่านิ่มไป แต่ผมว่าขับสบาย ไม่กระด้าง ไม่เด้งเลย ท้ายอาจยวบบ้างบางกรณี ขึ้นอยู่กับคุณชอบใช้งานสภาพไหนเป็นสำคัญครับ

คงต้องเปลี่ยนกลับแบบเดิมคับ สบายตรูดสุดๆๆๆๆ....

ครับใช้คู่หน้าคู่เดียวครับคู่หลังยังเดิมแต่คงตัดสปริงมามั้งครับ(โช๊คติดรถมาตั้งแต่ซื้ออะครับเลยไม่แน่ใจ) แล้วดูยังงัยครับว่าค่า k สปริงมันเท่าไหร่อะครับ .... แต่ผมก็คิดว่าถ้าใส่เหมือนกัน ทั้งชุดน่าจะดีกว่านี้อะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม