!!!!ขอถามเรื่อง โคม โปรเจ็คเตอร์ 12V !!!!

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31630
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31630

セフィーロ
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
8 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือผมเกะโคมออกมาล้างแล้วบังเอิญไปเห็น ไม่รู้เค้าเรียกอะไรแต่มันคล้ายๆ จานเรด้า มันบังหลอดไฟอยู่(ในโคมไฟต่ำนะครับ) ก็เลยจะถามว่ามันคือ อะไรมีหน้าที่ทำอะไรแล้วผมจะถอดมันออกได้รึป่าว
ขอบคุณครับ

ยังรอคำตอบอยู่นะครับ กำลังจะเกะโคมแล้ว

ผมก็ไม่เคยแกะอ่ะครับ...แต่ถ้าให้เดา น่าจะเป็นที่รวมแสงอ่ะครับ...
ถ้าเราถอดออก ก็คงสว่างขึ้น เพราะตัวที่ผมใส่อยู่ตอนนี้(แต่ 24Vนะคับพี่เค้าเอาตัวนี้ออกไปให้แล้ว) ไอ้ตัวที่ว่านี้ก็เอาออกอ่ะครับ ..แสงกระจายหน่อย แต่สว่างดี ..ไม่ถึงกับทิ่มตาคันที่สวนมา (ขนาดหลอดเท่าเดิมที่ติดรถ)

แก้ไขล่าสุด:
ของน้องไม่เห็นมีง่ะตั้ม

ผมว่ามันเป็นแผ่นกระจายแสงครับ มันจะบังหน้าหลอด สะท้อนแสงเข้า Reflect ในเบ้า ให้แสงกระจายไปผ่านโปรเจคเตอร์
ถ้าถอดออก แสงจะยิงออกไปเป็นลำๆ ไม่ยิงออกไปแนวกว้างๆ เหมือนเดิมครับ

ถอดออกได้อย่างเสียอย่าง
ได้ คือ แสงยิงออกไปเป็นลำ จุดไกลๆ ที่แสงยิงไปสว่างกว่าเดิม
เสีย คือ แสงกระจายไปเป็นลำ วงกว้างจะไม่ได้อะครับ

ของผมก็ถอดออกไป ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันเปลี่ยนอะไรไปมากนะ แต่สว่างขึ้นครับ

ผมว่ามันเป็นแผ่นกระจายแสงครับ มันจะบังหน้าหลอด สะท้อนแสงเข้า Reflect ในเบ้า ให้แสงกระจายไปผ่านโปรเจคเตอร์
ถ้าถอดออก แสงจะยิงออกไปเป็นลำๆ ไม่ยิงออกไปแนวกว้างๆ เหมือนเดิมครับ

ถอดออกได้อย่างเสียอย่าง
ได้ คือ แสงยิงออกไปเป็นลำ จุดไกลๆ ที่แสงยิงไปสว่างกว่าเดิม
เสีย คือ แสงกระจายไปเป็นลำ วงกว้างจะไม่ได้อะครับ

ของผมก็ถอดออกไป ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันเปลี่ยนอะไรไปมากนะ แต่สว่างขึ้นครับ
ตามนี้เลย....:coolly-0033:

อี้....................ไฟ12V. ลอนดำ

มันคือตัวบังไฟต่ำเพื่อตัดแสงครี่งบนออกให้เหลือเฉพาะครึ่งล่างแต่แผ่นนั้นมันจะบังด้านล่างของหลอดไฟแต่พอผ่านเลนส์นูนแล้วแสงมันจะกลับด้านกัน ถอดออกไปเลยไฟต่ำจะสว่างมากขึ้นแต่ถอดแล้วต้องตั้งไฟกดให้ต่ำลงไม่งั้นจะส่องตาชาวบ้าน

มันคือตัวบังไฟต่ำเพื่อตัดแสงครี่งบนออกให้เหลือเฉพาะครึ่งล่างแต่แผ่นนั้นมันจะบังด้านล่างของหลอดไฟแต่พอผ่านเลนส์นูนแล้วแสงมันจะกลับด้านกัน ถอดออกไปเลยไฟต่ำจะสว่างมากขึ้นแต่ถอดแล้วต้องตั้งไฟกดให้ต่ำลงไม่งั้นจะส่องตาชาวบ้าน

ตามนี้เลยครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดนี้นาน เลยไม่ได้เข้ามาตอบ

มันคือตัวบังหลอด บังคับทิศทางของแสง ไม่ให้แสงฟุ้งกระจายไร้ทิศทางครับ แต่เนื่องจากโคมโปรเจคเตอร์ พท.รีเฟรคมันน้อย เวลาถอดออกไปแล้วมันจึงไม่ฟุ้งกระจายมากเหมือนพวกหลอดประเภทอื่นๆครับ

ตามนี้เลยครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดนี้นาน เลยไม่ได้เข้ามาตอบ

มันคือตัวบังหลอด บังคับทิศทางของแสง ไม่ให้แสงฟุ้งกระจายไร้ทิศทางครับ แต่เนื่องจากโคมโปรเจคเตอร์ พท.รีเฟรคมันน้อย เวลาถอดออกไปแล้วมันจึงไม่ฟุ้งกระจายมากเหมือนพวกหลอดประเภทอื่นๆครับ
:coolly-0009::coolly-0009::coolly-0039:

ความเห็นส่วนตัวครับ (อาจคิดไม่เหมือนใคร)....จะ 12 หรือ24 เอกลักษณ์ส่วนตัว ถ้า Cefiro มันต้องโปรเจ็คเตอร์ ยิ่งกลางคืนมองกระจกหลังเห็นปุ๊บรู้ปั๊บ...