ขอถามเรื่องโช๊คและสายพานคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ cef ay
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

cef ay

Register
เข้าร่วม
25 มิถุนายน 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอถามเรื่องโช๊คและสายพานคับคือ 1.เราจะรู้ได้อย่างไรคับว่าโช๊คที่เราใช้อยู่เริ่มเสียแล้วคับคือเมื่อก่อนเข้าโค้งด้วยความเร็วจะนิ่งมากสบายๆแต่ตอนนี้เข้าโค้งแบบใช้ความเร็วไม่นิ่งเลยรถจะเอียงมากรู้สึกว่าโช๊คจะนิ่มกว่าเดิมแล้วถ้าจะเอาท้ายรถขึ้นอีกนิดหน่อยต้องทำยังไงบ้างคับ
2.สายพานไทมิ่งเครื่อง jz ถ้าขาดจะเป็นไรไหมคือใช้มานานแล้วยังไม่มีตังเปลี่ยนอะคับ:coolly-0027:

:coolly-0043:

ขอตอบจากประสบการณ์เป็นข้อ ๆ แล้วกันนะครับ
1. โช๊คโดยส่วนใหญ่ก็ดูว่ามีรอยซึมของน้ำมันโช๊คหรือป่าวหรือที่เรียกว่าโช๊คแตกนั่นแหละครับ แต่ถ้ามันไม่แตกก็มีโอกาสเสียได้อีกเช่น 1.1แก๊สที่อัดมาภายในกระบอกมันซึมออกมา (ต้องถอดสปริงออกจากโช๊คแล้ววัดการคืนตัวของโช๊คทั้ง 2 ข้างว่าเท่ากันหรือป่าว) 1.2 วาวล์มันดัง อาการคือ ขับไปในทางที่ไม่เรียบ หรือขึ้นเนิน มันจะดัง ก๊อก ๆ ก๊อก ๆ เบา ๆ
2. เรื่องสายพาน ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับ แต่เคยรู้มาว่าหัวลูกสูบมันหลบวาวล์อ่ะครับ แต่ที่แน่ ๆ ถ้ามันขาดก็ต้องลากกลับอ่ะครับ ควรรีบเปลี่ยนก่อนดีกว่านะครับ

ขอตอบจากประสบการณ์เป็นข้อ ๆ แล้วกันนะครับ
1. โช๊คโดยส่วนใหญ่ก็ดูว่ามีรอยซึมของน้ำมันโช๊คหรือป่าวหรือที่เรียกว่าโช๊คแตกนั่นแหละครับ แต่ถ้ามันไม่แตกก็มีโอกาสเสียได้อีกเช่น 1.1แก๊สที่อัดมาภายในกระบอกมันซึมออกมา (ต้องถอดสปริงออกจากโช๊คแล้ววัดการคืนตัวของโช๊คทั้ง 2 ข้างว่าเท่ากันหรือป่าว) 1.2 วาวล์มันดัง อาการคือ ขับไปในทางที่ไม่เรียบ หรือขึ้นเนิน มันจะดัง ก๊อก ๆ ก๊อก ๆ เบา ๆ
2. เรื่องสายพาน ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับ แต่เคยรู้มาว่าหัวลูกสูบมันหลบวาวล์อ่ะครับ แต่ที่แน่ ๆ ถ้ามันขาดก็ต้องลากกลับอ่ะครับ ควรรีบเปลี่ยนก่อนดีกว่านะครับ
ขอบคุนคับผม:coolly-0033:

สายพานก็ตามนั้น..

ขอบคุณคับผม

สำหรับเครื่องเจถ้าไทมิ่งขาดรถจะวิ่งไม่ได้แค่นั้นครับแต่จะไม่มีผลอย่างอื่นเปลี่ยนเส้นใหม่ใส่เข้าไปวิ่งได้เหมียนเดิม

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม