***มีใครขัดเคลือบสีลบรอยขนแมวเองบ้างครับ***

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีผมเพิ่งซื้อเครื่องขัดมาครับมันลดราคา ยี่ห้อ B&D อะครับ...อยากถามว่ามีใครมีวิธีการขัดสีให้สีเงา ๆ ลบรอยขนแมว บ้างมั้ยครับ...ย่างเช่นต้องใช้แว็กแบบไหน ใช้หัวขัดฟองน้ำแบบไหน หัวฟองน้ำมีกี่แบบ แต่ละแบบใช้กับงานแบบไหนบ้าง ... อะไรประมาณนี้อะครับ...รอยขนแมวมันเต็มไปหมดเลยอะครับ...อยากขัดคับมาสอนผมหน่อยค้าบบบบบบบบบ
ขอบคุณมากครับ:coolly-0033:

ลองศึกษาจากพวกเวบคาร์แคร์ดีก่าครับน่าจะได้ข้อมูล....

ผมจะบอกวิธีคร่าวๆให้นะครับ เครื่องที่คุณซื้อมายี่ห้อ Black and decker เครื่องสีส้ม มีฟองน้ำสีฟ้ากับขนแกะแถมมาให้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่เครื่องรุ่นนี้มันจะใช้ลบรอยคนแมวได้ไม่ค่อยดีนัก มันจะเหมาะกับงานเคลือบสีลบขี้ไคลบนผิวสีเล็กๆน้อยๆมากกว่าครับ เพราะว่ารอบมอเตอร์ของมันหมุนช้าครับ ผมแนะนำว่าถ้าจะขัดลบรอยขนแมวจริงๆ ใช้ของ Makita ดีกว่าครับ เพราะรอบมันจะสูงกว่า ขัดลบรอยได้ดีกว่า แล้วใช้ฟองน้ำเบอร์หยาบตามด้วยเบอร์ละเอียดของ 3Mโดยใช้ควบคู่ไปกับน้ำยาของ 3M เช่นกัน ซึ่งน้ำยาของ 3M นี้จะแยกไปตามเบอร์ของฟองน้ำที่ใช้อีกด้วยครับ ราคาไม่แพงแต่ประสิทธิภาพดีครับ แต่ต้องระวังสีไหม้เป็นรอยย่นเพราะรอบการทำงานที่สูงกว่าถ้าเราขัดหรือเน้นตรงจุดที่มันเป็นรอยขนแมวมากเกินไปจะทำให้พื้นผิวสีตรงนั้นเกิดความร้อนสูงมากและความเสียหายก็จะตามมาครับ ผมอยากเห็นรูปเครื่องขัดที่คุณซื้อมาครับว่ามันเป็นรุ่นที่ผมบอกไปหรือเปล่าและมีอุปกรณ์อะไรมาบ้างผมจะได้แนะนำได้ถูกครับ

แก้ไขล่าสุด:
ผมก้ออยากจะลบเองคับแต่ไม่รู้จะใช้น้ำยาอะไรดีเหมือนกันง่ะคับ

ผมจะบอกวิธีคร่าวๆให้นะครับ เครื่องที่คุณซื้อมายี่ห้อ Black and decker เครื่องสีส้ม มีฟองน้ำสีฟ้ากับขนแกะแถมมาให้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่เครื่องรุ่นนี้มันจะใช้ลบรอยคนแมวได้ไม่ค่อยดีนัก มันจะเหมาะกับงานเคลือบสีลบขี้ไคลบนผิวสีเล็กๆน้อยๆมากกว่าครับ เพราะว่ารอบมอเตอร์ของมันหมุนช้าครับ ผมแนะนำว่าถ้าจะขัดลบรอยขนแมวจริงๆ ใช้ของ Makita ดีกว่าครับ เพราะรอบมันจะสูงกว่า ขัดลบรอยได้ดีกว่า แล้วใช้ฟองน้ำเบอร์หยาบตามด้วยเบอร์ละเอียดของ 3Mโดยใช้ควบคู่ไปกับน้ำยาของ 3M เช่นกัน ซึ่งน้ำยาของ 3M นี้จะแยกไปตามเบอร์ของฟองน้ำที่ใช้อีกด้วยครับ ราคาไม่แพงแต่ประสิทธิภาพดีครับ แต่ต้องระวังสีไหม้เป็นรอยย่นเพราะรอบการทำงานที่สูงกว่าถ้าเราขัดหรือเน้นตรงจุดที่มันเป็นรอยขนแมวมากเกินไปจะทำให้พื้นผิวสีตรงนั้นเกิดความร้อนสูงมากและความเสียหายก็จะตามมาครับ ผมอยากเห็นรูปเครื่องขัดที่คุณซื้อมาครับว่ามันเป็นรุ่นที่ผมบอกไปหรือเปล่าและมีอุปกรณ์อะไรมาบ้างผมจะได้แนะนำได้ถูกครับ

ว้าวๆๆ ได้ความรู้ขึ้นอีก แต่ผมก็ทำไม่เป็นอยู่ดี พี่มาขัดให้ผมดีกว่า อิอิ:coolly-0028: แต่ผมไม่มีตังนะ ตอนนี้กรอบ กว่าโปเต้อีก:coolly-0041:

อันนี้ตรงรุ่น....ดูได้จากสภาพรถเจ้าของได้เลยครับ :coolly-0033:
ว่าแต่ Makita มันแพงอ่ะดิ :coolly-0011::coolly-0023:

อันนี้ตรงรุ่น....ดูได้จากสภาพรถเจ้าของได้เลยครับ :coolly-0033:
ว่าแต่ Makita มันแพงอ่ะดิ :coolly-0011::coolly-0023:
ขอบคุณครับพี่ป้อง แต่ makita แพงแต่มันดีจริงๆครับ ทนทาน ใช้นานจนลืมครับ

ของผมเป็นสีส้ม ๆ อย่างที่บอกมาเลยครับ มีฟองน้ำสีฟ้า กับขนแกะแถมมาให้ครับ...แต่ผมว่าจะเอามาแปลงแป้นให้ใส่หัวฟองนำได้อะครับ แต่แถวนี้หาซื้อหัวฟองน้ำยากจิง ๆ เลยครับ....ผมอยากรู้ว่าฟองน้ำมีกี่แบบครับ แบบไหนใช้ยังงัยบ้างอะครับ เพราะผมว่าถ้าใช้ฟองน้ำน่าจะดีกว่าขนแกะอะครับ
อยากรู้ว่าฟองน้ำ 3m มีแบบไหนบ้างด้วยอะครับ
ขอบคุณครับ:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:
upๆๆ...................

ไม่เคยใช้เครื่องเลยให้ตายสิ
ใช้แต่มือขัดๆๆๆๆๆเหนื่อยโคตร555

ของผมที่ทำแค่ลูกทุ่งๆ อะครับ ไม่ได้มีพิธีรีตรองอะไรมาก

ก็เอามือป้ายยาขัดละเอียด(คาน่า) แล้วก็ป้ายๆๆๆ บางๆ ทีละส่วนของรถ จะไม่ป้ายเยอะ เพราะตอนมันแห้งแล้วจะขัดยาก เช่น ป้ายที่ฝากระโปรงหลังให้ทั่ว แล้วก็เอาขนแกะลงครับ จากนั้นค่อยมาป้ายที่กันชนหลังต่อ แล้วก็เอาขนแกะลง
ทำไปแบบนี้เรื่อยๆ ไปจนทั่วทั้งคันน่ะครับ
แล้วก็เอาขนแกะอีกอันที่ไม่เปื้อนน้ำยาขัดมาปั่นเบาๆ รอบรถอีกที

เมื่อก่อนผมทำอาทิตย์ละครั้งเลยครับ เหนื่อยหน่อย แต่ตอนทำเสร็จปั๊ปนี่ชื่นใจ โดนแดดทีนี่ เงาว๊าบเลย แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำละ เพราะไม่ค่อยว่าง+ไม่ค่อยได้ใช้รถ แหะๆ

* เครื่องขัดผมเป็นของจีนง่อยๆ อะครับ ซื้อจากบิ๊กซีมา มันลดราคาเหลือ 400 กว่าบาท 55555