ขอความคิดเห็น จะซ่อมหรือซื้อคันใหม่ดีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31418
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31418

Moderator
Moderator
Register
เข้าร่วม
15 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
มีน้องคนหนึ่งโทรมาปรึกษา ซึ่งตอนนั้นก็ไม่รู้สภาพเป็ยยังงัย บอกแต่ว่าชนมาหลังคายุบ หลังยุบจะซ่อมช่วยคำนวณค่าอะไหล่หน่อย ไอ้เราก็ไม่เห็นสภาพ แต่พอได้รับรูปก็เลยขอสอบถามความเห็นซะเลย น่าเป็นประโยชน์กับเจ้าของรถที่จะตัดสินใจทำอย่างไรต่อไป
ขออนุญาตน้องเจ้าของรถด้วยครับ ที่นำรูปมาสอบถามสมาชิกและบุคลทั่วไปซะตรงนี้เลยแล้วกัน
1.ซ่อมคันนี้
2.ซื้อคันใหม่
โดยส่วนตัวดูจากรูปเห็นว่ารถคันนี้ไม่มี Option อะไรมากมาย ซ่อมมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าแน่ ขายซาก+ทะเบียนตามสภาพแล้วไปหาซื้อคันใหม่ดีกว่าครับ

ไฟล์แนบ

29.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 145
    31.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 158
    30.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 136
    32.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 139
    26.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 134
    28.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 123
    29 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 131

เห็นด้วยกับข้อสองครับ....

ความคิดผม
-รื้อของที่ใช้ได้ออกให้หมด
-ซื้อรถคันใหม่มาทำ
-ซาก+ทะเบียน ใจเย็นๆค่อยๆขายไปอย่ารีบ รีบไม่ได้ราคา (เพราะมีคนต้องการเยอะ)
-ไม่แนะนำให้ซื้อรถมาสวมทะเบียน พลาดโดนเมื่อไหร่เรื่องยาวครับ:coolly-0033:

ซื้อคันใหม่โลด สภาพแบบนี้ซ่อมให้ตายยังไงก็ไม่ดีเหมือนเดิม

อย่าไปรักรถมากกว่ารักชีวิตตัวเองรถมันจะพังกี่รอบ
มันซ่อมมันซื้อใหม่ได้ แต่ชืวิตคนเสียไปแล้วหรือเกิด
บาดเจ็บพิการมันเอาคนมาไม่ได้ รถไม่ใช่ชีวิตทั้งชีวิต

แก้ไขล่าสุด:
เห็นด้วยกะน้าจอห์นครับ อย่าสวมทะเบียนเด๋วนี้ขนส่งตรวจโคดละเอียด

ซื้อคันใหม่ดีก่า...

ปล.ตอนผมมิด ก็โทรปรึกษาป๋าลองเนี้ยแหละปรึกษาได้ทุกเรื่องฮ่า ๆ

ของผมดู ๆ แล้วซื้อคันใหม่ไม่คุ้ม เลยตัดสินใจซ่อมต่อครับ

ปล.2ผมว่าผมคุ้น ๆ รถคันนี้นะ..

เห็นด้วยกับ A31067 ทุกอย่างคับเพราะมันไม่คุ้มกับที่ที่ซ่อมราคาซ่อมมันสูงเท่ากับซื้อใหม่เลยคับแล้วซ่อมที่อู่ไม่แน่นนอนราคาจะจบเท่าที่คุยของผมโดนมาแล้วคับเก็บของที่คิดว่าใช่ได้มาทีสุดไม่ว่าเป็นของเล็กๆน้อยๆแล้วทีเหลือค่อยขายของผมสภาพแย่มากกว่านี้อีกนะคับแต่โดนอู่มันหลอกเลยลากไปทีอู่แล้วบอกราคานี้ซ่อมไม่ได้ 80000 โดนไป150000เจ็บคับเป็นแนวทางนะคับแล้วแต่ตัดสินใจนะคับ แต่ระวังนะคับขายซากแต่จะเอาเล่มเราด้ยวราคามันต่างกันคับ

ตามความเห็นน้าจอห์นคับ ...

เพราะเท่าที่ดู หน้าตัด ท้ายตัด หลังคาตัด ตัดหมดเลยอ่ะ หุ หุ ...

คนต้องการทะเบียนมีเยอะจิงๆ คับ ใจเย็นๆ

ถ้าเป็นแค่นี้ผมซ่อม ชุดช่วงล่างไม่โดนเลย ใช่ริป่าว ถ้าโดนช่วงล่าง แชทซี ผมจะไม่ซ่อม
แต่นี่ดูแล้ว มีแค่หลังคา ประตู ท้าย ผมว่าแค่นี้ซ่อมได้

แต่ถ้ารถไม่มีออฟชั่นอะไร ขายแล้วซื้อคันใหม่ ที่มีออฟชั่นมาทำต่อคุ้มกว่า

เห็นด้วยกับน้าจอนครับเหตุผลครบดี:coolly-0003:

ซ่อมได้อะไรอะไรก้อซ่อมได้

คันนี้เป็นรถผมเอง ได้ลงประกาศขายไว้ใน web อื่นและได้ขายไปแล้ว โดยความตั้งใจก็จะขายอู่หรือเต็นให้ไปทำใหม่ + ใส่ออฟชั่น เพื่อขายให้ได้ราคา เพราะผมเองซ่อมไม่ไหวช่วงล่างปลอดภัยดีครับ :coolly-0023:

** คนที่ถามป๋าน่าจะเป็นน้องที่ซื้อไป **

โดยน้องที่ซื้อไปได้เขาว่าจะเอาไปซ่อม :coolly-0002:

ก่อนที่น้องจะเอารถไปได้คุยกับน้องเขาว่าจะซ่อมไหวหรอ? :coolly-0043:
พี่ว่าจะขายอู่หรือเต็นนะ น้องตอบว่าจะเอาไปซ่อมต่อเพื่อขับเองใส่ ออฟชั่น(มูนลูฟ ปัดหลัง กระจกชา ฯลฯ) เลยให้ราคาพิเศษขายพร้อมทะเบียนกับน้องเขาไป :coolly-0029:

ป่านนี้จะเป็นไงบ้างนะ(เป็นห่วง)

ไม่มีไรหรอกครับ
กลัวน้องเขาจะซ่อมไปท้อไป ถ้าออกค่าแรงให้ช่างเอง :coolly-0024:

ผมคันใหม่ยังเป็น A31 ครับ ทั้งรักทั้งหลงจนโงหัวไม่ขึ้น :coolly-0045:

แก้ไขล่าสุด:
เห็นด้วยกะน้าจอห์นครับ อย่าสวมทะเบียนเด๋วนี้ขนส่งตรวจโคดละเอียด

ซื้อคันใหม่ดีก่า...

ปล.ตอนผมมิด ก็โทรปรึกษาป๋าลองเนี้ยแหละปรึกษาได้ทุกเรื่องฮ่า ๆ

ของผมดู ๆ แล้วซื้อคันใหม่ไม่คุ้ม เลยตัดสินใจซ่อมต่อครับ

ปล.2ผมว่าผมคุ้น ๆ รถคันนี้นะ..

รถผมเอง(ตุ้ย) ที่ไปเอาเสาอากาศครึ่งเสา กับท้ายดำไงครับ พี่โด
:coolly-0001:

รถผมเอง(ตุ้ย) ที่ไปเอาเสาอากาศครึ่งเสา กับท้ายดำไงครับ พี่โด:coolly-0001:

เอ๊า...กรูว่าแล้วคุ้น ๆ ไปทำอีท่าไหนครับ ถึงออกมาแบบนี้....ยังไงก็ขอให้คันใหม่ สวย ๆ และไม่เกิดไรแบบนี้อีก สู้ ๆ ครับ เอาใจช่วยคนที่ซื้อไปด้วยนะครับ

ว่าง ๆ ก็มาเจอกัน มามิตติ้งบ้างนะครับตุ้ย....

ผมว่า ซ่อมไม่แพงเท่าไหร่ ไม่น่าถึงแสน ช่วงล่างไม่โดนอะไรแบบนี้ เหมือนเสาไฟฟ้าล้มทับ

ประตู4บาน กระจก หลังคา ฝาท้าย ไฟท้าย เสาเอ บี ซี บังโคลนหลังขวา ซ่อมได้

สภาพน่าจะซ่อมได้นะครับ ดีเหมือนเดิมนั้น แล้วแต่ช่างและอู่

เห็นด้วยกับการไม่ซื้อรถมาสวมทะเบียน เคยเจอมากะตา ตอนไปโอน A31 ตำรวจจับน้องที่มาต่อทะเบียน แล้วบอกว่า รถสวม กะ รถ ขโมย มันเหมือนกัน

งิงิ

ซ่อมดีกว่าค่อยๆเป็นค่อยไป ดูแล้วฟื้นฟูได้ครับ:coolly-0022:

ของผมหนักกว่านี้ขายซาก พร้อมเล่ม พร้อมเครื่องได้ 55,000 ครับ...
แต่คันใหม่ก็ยังเป็น......A31 ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม