ผมจะล้างหม้อน้ำเองจะต้องทำไงบ้าง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311050
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311050

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
21 ก.พ. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือจะล้างหม้อน้ำCef 12v เองอ่านๆดูในคู่มือก็ไม่ค่อยเข้าใจตรงที่น๊อตระบายน้ำที่เครื่องมันอยู่ตรงใหน มีหลายตัวไม่กล้าถอดกลัวไม่ใช่ด้านซ้านหรือด้านขวาหันหน้าเข้าหารถ แล้วตำแหน่งของน๊อตที่ว่าอยู่ตรงใหน
ขั้นตอนการล้างหม้อน้ำเป็นแบบนี้ที่ผมเข้าใจใช่มั้ย
1.เติมน้ำยาล้างหม้อน้ำลงไปติดเครื่องยนต์ใว้สัก5-10นาทีแล้วดับเครื่อง
2.หมุนน๊อตปล่อยน้ำที่หม้อน้ำออกแล้วเติมน้ำจนเต็มแล้วคลายน๊อตระบายน้ำที่เครื่องออก(ที่ผมไม่รู้ว่าอยู่ตรงใหน)ติดเครื่องให้น้ำเดินออกจากระบบจนน้ำใสแล้วปิดน๊อตที่ว่า
3.แล้วเติมน้ำพร้อมทั้งน้ำยาหม้อน้ำลงไปจนเต็มติดเครื่องให้น้ำเดินตามระบบเช็คดูว่ารั่วซึมตรงใหน เป็นอันเสร็จ
ถูกต้องมั้ยครับ
:coolly-0043:

ยืนหน้ารถ หันหน้าเข้ารถ...น๊อตเบอร์ 10 เป็นท่อตั้งๆขึ้นมา ติดๆกับท่อร่วมไอดีครับ นอกนั้นที่ว่ามาก็ถูกตามวิธีแล้วครับ...ไล่ดูฟองอากาศออกให้หมด
อ้อ แล้วก็เติมน้ำไว้ในหม้อพักสักหน่อย ก็เป็นอันจบ
:coolly-0020:
ปล. ระวังน้ำร้อนลวกมือนะครับ....:coolly-0023:

ปกติล้างหม้อน้ำจะขันคายหางปลา (เป็นพลาสติค) ถ่ายน้ำออกที่ใต้หม้อน้ำ หันหน้าเข้าหารถ ตำแหน่งหางปลาที่ว่าจะอยู่ขวามือมุมล่างของหม้อน้ำครับ หม้อน้ำ RB
เปิดเกลียวถ่ายน้ำออก แล้วทำตามขั้นตอน..
ปล.หม้อน้ำ j อยู่มุมซ้ายมือ วันก่อนใช้ลูกชายมุดเข้าไปไขถ่ายน้ำออก ทำบ่นว่าพ่อน้ำมันร้อน ก็เลยบอกมันว่าก็ถ้ามันไม่ร้อนตรูก็ทำเองแล้วล่ะซิ..555

แก้ไขล่าสุด:
ปกติล้างหม้อน้ำจะขันคายหางปลา (เป็นพลาสติค) ถ่ายน้ำออกที่ใต้หม้อน้ำ หันหน้าเข้าหารถ ตำแหน่งหางปลาที่ว่าจะอยู่ขวามือมุมล่างของหม้อน้ำครับ หม้อน้ำ RB
เปิดเกลียวถ่ายน้ำออก แล้วทำตามขั้นตอน..
ปล.หม้อน้ำ j อยู่มุมซ้ายมือ วันก่อนใช้ลูกชายมุดเข้าไปไขถ่ายน้ำออก ทำบ่นว่าพ่อน้ำมันร้อน ก็เลยบอกมันว่าก็ถ้ามันไม่ร้อนตรูก็ทำเองแล้วล่ะซิ..555
555+ ถูกของป๋า

ยืนหน้ารถ หันหน้าเข้ารถ...น๊อตเบอร์ 10 เป็นท่อตั้งๆขึ้นมา ติดๆกับท่อร่วมไอดีครับ นอกนั้นที่ว่ามาก็ถูกตามวิธีแล้วครับ...ไล่ดูฟองอากาศออกให้หมด

ถ้าหาไม่เจอก็ ขันคายหางปลา (เป็นพลาสติค) ถ่ายน้ำออกที่ใต้หม้อน้ำ หันหน้าเข้าหารถ ตำแหน่งหางปลาที่ว่าจะอยู่ขวามือมุมล่างของหม้อน้ำครับ หม้อน้ำ RB
เปิดเกลียวถ่ายน้ำออก

ได้เหมือนกันได้ใช่ไหมครับ

ถ้าหาไม่เจอก็ ขันคายหางปลา (เป็นพลาสติค) ถ่ายน้ำออกที่ใต้หม้อน้ำ หันหน้าเข้าหารถ ตำแหน่งหางปลาที่ว่าจะอยู่ขวามือมุมล่างของหม้อน้ำครับ หม้อน้ำ RB
เปิดเกลียวถ่ายน้ำออก

ได้เหมือนกันได้ใช่ไหมครับ
น๊อตหางปลาที่ตัวหม้อน้ำเนี่ย มันต้องปิดให้สนิท(หลังเติมน้ำและน้ำยาแล้ว)...แล้วไปไล่ฟองอากาศที่รูบนแทนเน้อ.... :coolly-0023:
อ้อ ลืมบอกไป ใช่น้ำกินเติมก็ดีนะครับ ลงทุนหน่อย.....ลดกรดและด่าง เอ้กส์ๆ

แก้ไขล่าสุด:
โอ๊ยยย งง ...

รูบน รูล่าง ...

หลายรู จิง ๆ

กะว่าจะซื้อน้ำดื่มสิงห์5ลิตรสัก3แกลอนมาใส่แทนน้ำปะปา
ผมคนชอบดื่มสิงห์
เดือนใหนขาดแคลนก็ลีโอ แต่พักหลังๆมาลีโอตลอด 555

ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ เดี๋ยวตอนทำจะถ่ายรูปแล้วเอามาลงให้ดูดีมั้ยครับ

ขับรถไปซื้อน้ำยาล้างแผงแอร์ขวดนึง ( 50 บาท )

ร้านขายอุปกรณ์แอร์บ้านอ่ะถ้าหาร้านซื้อได้.......

ถ่ายน้ำออกให้หมดเทน้ำยาลงไปทิ้งไว้ซัก 5 นาที

หรือทำตามขั้นตอนข้างบนก็ได้ ( นี่เป็นแค่ตัวเลือก )

แล้วเครื่องrb20detเนี่ย ต้องใส่น้ำยากี่ลิตรครับบ

อยากใส่น้ำยาสีชมพูของโตโยต้าอ่ะครับ(ไม่รู้ว่าน้ำยามันชื่ออะไร)

มันจะดีมั้ยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม