วิธีเช็คไฟรั่ว

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31590
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31590

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
25 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือตอนนี้อยู่ดีๆไม่รู้เป็นไรไฟแบตอ่อนลงดื้อๆ

เลยอยากรู้วิธีเช็ค แบตเตอรี่ ไดร์ชาร์จ ว่าถ้าหากปรกติแล้วค่าต่างๆควรอยู่ที่เท่าไหร่

เพราะเพื่อนไปเข้าเว็บ ของยัวซ่าแบตเตอรี่ ก็วัดตามนั้นก็ได้ค่าตามปรกติเลยอยากรู้ว่ามีวิธีอื่นไหม:coolly-0033::coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:

ผมดูจาก วัดโวล ในรถอ่ะ ให้เกิน 12 ไว้เนี่ยคือ ปกติ

ไม่แน่ใจว่าจะอยากรู้วิธีเช็คไฟรั่วหรือ เช็คสภาพ แบตเตอรี่ กับไดรชาร์ท กันแน่ ถ้าจะเช็คไฟรั่วต้องรอผู้รู้อีกที
แต่ถ้าจะเช็คแบตเตอรี่กับไดรชาร์ท วิธีที่ดีที่สุดก้อเอารถเข้าร้านแบตเตอรี่เช็ค แอมป์ ไดรชาร์ท เช็ค ค่าถพ.ของแบตเตอรี่ดูก้อจะรู้ว่าอะไรเสื่อมสภาพ
ถ้าจะเช็คเองเบื้องต้นแต่ต้องระมัดระวัง ก้อใช้วิธีปิดแอร์ ปิดวิทยุปิดไฟหน้าก่อนแล้ว สตาร์ทเครื่องแล้วถอดขั้วแบตออกอย่างเร่งเครื่องเป็นอันขาด
ถ้าเครื่องดับแสดงว่าไดรชาร์ทเสื่อมสภาพแล้ว แต่ถ้าเครื่องไม่ดับ ลองเปิดแอร์ เปิดไฟหน้าดู
ถ้าเครื่องดับแสดงว่าไดรชาร์ท ชาร์ทไม่พอ ถ้าไม่ดับแสดงว่าไดรชาร์ทยังดีอยู่
ตัวการเสื่อมสภาพน่าจะเป็นแบตเตอรี่ที่เก็บไฟไม่อยู่แล้ว

แก้ไขล่าสุด:
สตาร์ทรถลองเอามือแตะรถดูถ้าไฟดูด แปลว่าไฟรั่วว่ะ

ถามควบเลยครับ 555
อยากเช็คเองเพราะถ้าเข้าร้านแบต บางทีแม่มโบ้ยแบตเสื่อมจะขายท่าเดียว

พี่ชายเคยให้ลองสตาร์ทเครื่องแล้วถอดขั้วแบตออก ก็ปรกติ
แต่ยังไม่เคยลองเปิดแอร์ เปิดไฟ เดี๋ยวจะลองดูครับ

ปล.แบตเดี๋ยวนี้ไม่แม่มไปใวจัง

อยากเช็คเองเพราะถ้าเข้าร้านแบต บางทีแม่มโบ้ยแบตเสื่อมจะขายท่าเดียว

พี่ชายเคยให้ลองสตาร์ทเครื่องแล้วถอดขั้วแบตออก ก็ปรกติ
แต่ยังไม่เคยลองเปิดแอร์ เปิดไฟ เดี๋ยวจะลองดูครับ

ถอดขั้วแบตออก ไฟมันจะมาจากไดขาร์จ ถ้าไม่ดับเครื่อง มันก็ติดต่อให้เปิดไฟ เปิดแอร์ก็เถอะ มันได้ได้เช็คแบตเว่ย

ก็รู้ว่าถอดขั้วแบตออกคือเช็คไดชาร์จ
U NO OK COCACOLA 555

ตาบ้าพี่กอล์ฟ

ก็รู้ว่าถอดขั้วแบตออกคือเช็คไดชาร์จ
U NO OK COCACOLA 555

ตาบ้าพี่กอล์ฟ

ลองกลับไปอ่านดูสิวะมึงพูดถึงเรื่องแบต
แล้วก็มาพูดว่าลองถอดขั้วแบต มึงพูดถึงเรื่องไดขาร์จมั๊ย
แล้วยังจะมใปล. ว่าแบตแพงอีก จะให้เข้าใจว่าไงวะไอ้นี่
แล้วตั้งกระทู้มาถามถึงไดชาร์จมั๊ย มึงพูดถึงไดสตาร์ท
หึ ครายผิดกันแน่ว่ะ ไอ้จิ๊ยอ๊ายเอ๊ย

อายุแบตเตอรี่ อยู่ที่การบำรุงรักษาครับ หมั่นตรวจเช็คน้ำกลั่นเต็มให้ได้ระดับก้ออยู่กับเรานานาครับ
ของผมตอนนี่อยู่มา 2 ปีกว่าแล้วครับ กำลังลุ้นอยู่ว่ามันจะอยู่อีกนานมั้ย
:coolly-0023::coolly-0023:

อายุแบตเตอรี่ อยู่ที่การบำรุงรักษาครับ หมั่นตรวจเช็คน้ำกลั่นเต็มให้ได้ระดับก้ออยู่กับเรานานาครับ
ของผมตอนนี่อยู่มา 2 ปีกว่าแล้วครับ กำลังลุ้นอยู่ว่ามันจะอยู่อีกนานมั้ย

ไม่แน่กลับไปตอนนี้อาจจะสตาร์ทไม่ติดแล้ว

ไหนๆ ไดสตาร์ท อะ 555

สตาร์ทรถลองเอามือแตะรถดูถ้าไฟดูด แปลว่าไฟรั่วว่ะ

อันนี้จริง ๆ เลยปะพี่กอฟ

ถามจริง ๆ นะ

แล้วไปแตะตรงไหนของรถอะ

มันจะดูดยังไง? :coolly-0043:

รถป๋มยังหาจุดไฟรั่วไม่เจอเลย จอดทิ้งใว้ 2วันแบตหมด มีไฟสตาทไม่ได้

จอดทิ้งใว้อีก 4วัน ไม่มีไฟหลงเหลือ เออ ตอนนี้จอดมาเดือนกว่า ยังไม่ได้ติดเครื่องซักบึ่มเลย:coolly-0041:

ไฟล์แนบ

18.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 53

รถจูซ แบตพานา ตั้งแต่ซื้อรถ เจ้าของเก่าไม่รู้ใช้มานานแค่ไหน

รวมเป็นเสร็จ5ปี(จูซ4ปี+เจ้าของเก่า1ปี)

เพิ่งเปลีั่่ยนไปเมื่อปลายปีที่แล้วเอง อ่ะ 55+

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม