***ถามเรื่องไดสตาร์ท , ไดชาร์จครับ***

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
:coolly-0023:อย่าขำผมนะคับผมจะถามว่า
1.ไดสตาร์ท กับ ไดชาร์ท มันคือตัวเดียวกันรึป่าวครับ...แล้วมันโดนน้ำได้มั้ยครับ คือตอนนี้รถผมไอ้ไดร์สตาร์ทหรือไดร์ชาร์จนี่แหละครับ(อยู่แถว ๆ ใต้เทอร์โบอ่ะครับ ด้านล่างซ้ายอ่ะครับ เครื่อง 1j โบ ครับ) มันโดนน้ำมันหยดลงมาโดนจนน้ำมันเยิ้มเลยครับ ผมก็ยังหาไม่เจอครับว่าน้ำมันอะไร แล้วที่มันโดนน้ำมันเยื้มแบบนี้จะเป็นอะไรมั้ยครับจะพังมั้ยครับ แล้วถ้าผมอยากจะล้างให้มันสะอาดด้วยการเอาน้ำฉีดล้างมันจะพังมั้ยครับ...หรือใช้ โซเน็ก ฉีดได้มั้ยครับ
2.เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำวิธีล้างห้องเครื่องให้สะอาดเอี่ยม ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ...คือได้รถมาหลายเดือนแล้วไม่ได้ล้างห้องเครื่องเลยครับ สกปรกมาก ๆ จะล้างก็กลัว บางคนบอกอย่าล้างส่งเดทนะมึงเดี๋ยวพัง...เครื่องก็เลยกักอยู่ทุกวันนี้อ่ะคับ
รบกวนเพื่อน ๆ หน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ.....:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:
อาการที่ว่ามาเป็นเหมือนผมเลย

ที่บอกว่าอยู่ใต้โบน่าจะเป็นไดชาตครับ จะเห็นทองแดงพัน ๆเป็นขด ช่ายมะ

น้ำมันที่หยดสันนิฐานว่าน่าจะมาจากปั๊มน้ำไฮโดรลิคอะป่าว ของผมซึมที่ท่อ แหวนมันน่าจะสึกแล้วผมแก้ด้วยการเปลี่ยนแหวนใหม่หายเลย หรือไม่แน่ปั๊มอาจจะรั่วก้ได้ลองดูครับ ปล่อยใว้นาน ๆ แล้วจะเป็นไรไหม อันนี้ไม่รู้ แต่ปล่อยใว้ก็คงไม่ดีหลอกครับ ถ้าจะล้างก้เป่าไล่ลมให้แห้งละกันครับ....

แก้ไขล่าสุด:
อาการที่ว่ามาเป็นเหมือนผมเลย

ที่บอกว่าอยู่ใต้โบน่าจะเป็นไดชาตครับ จะเห็นทองแดงพัน ๆเป็นขด ช่ายมะ

น้ำมันที่หยดสันนิฐานว่าน่าจะมาจากปั๊มน้ำไฮโดรลิคอะป่าว ของผมซึมที่ท่อ แหวนมันน่าจะสึกแล้วผมแก้ด้วยการเปลี่ยนแหวนใหม่หายเลย หรือไม่แน่ปั๊มอาจจะรั่วก้ได้ลองดูครับ ปล่อยใว้นาน ๆ แล้วจะเป็นไรไหม อันนี้ไม่รู้ แต่ปล่อยใว้ก็คงไม่ดีหลอกครับ ถ้าจะล้างก้เป่าไล่ลมให้แห้งละกันครับ....

ใช่ครับ..ที่เห็นทองแดงพัน ๆ เป็นขดนั่นแหละครับ...น้ำมันเยิ้มเลยคับ ผมคิดว่าก็น่าจะเป็นที่ปั้มไฮโดรลิคเหมือนกันแต่ยังไม่ได้ไปทำซักที

1.แล้วตกลงไดร์สตาร์ท กับ ไดร์ชาร์จ เหมือนกันมั้ยครับ...
2.ไดร์ชาร์จ หรือไดร์สตาร์ทน้ำมันเยื้มนาน ๆ จะพังมั้ยคับ...
3.แล้วถ้าจะเอาน้ำล้างไดร์ชาร์จ หรือไดร์สตาร์ทล้างได้มั้ยครับจะพังมั้ย...หรือเอา โซเน็ก ฉีดได้มั้ย อย่างไหนดีกว่ากัน
4.แล้วน้ำยาล้างห้องเครื่องโดยเฉพาะอ่ะครับ สามารถฉีดได้ทั้งเครื่องเลยมั้ยครับ เช่น พวกสายไฟ ปลั๊กไฟ อะไรพวกเนี้ยอ่ะครับ แล้วน้ำยาที่ใช้ล้างห้องเครื่องโดยเฉพาะ ต้องระวังไม่ให้โดนอุปกรณ์อิเลคทรอนิกมั้ยครับหรือโดนได้ไม่เป็นไร ฉีดได้เต็มที่เลย

ขอบคุณครับ

แหมนึกว่าจะเข้าใจแล้ว แค่ชื่อมันก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ ไอ้เจ้าไดฯ ทั้ง2ตัวเนี้ย การทำงานก็เหมือนชื่อมันเลย

ส่วนวิธีล้างก็ตามลิ้งค์ที่ข้างบนเค้าให้มาลองไปอ่านดูครับ ก่อนล้างก็ถอดขั่วแบตออกก้ดีครับ

น้ำยาล้างห้องเครื่องก็ตามแต่ยี่ห้อตามแต่ชนิดครับบางชนิดก้ไม่ดีกับพวงท่อยางต่าง ๆบางชนิดก้ล้างได้หมดแม้กระทั้งท่อยาง
ก่อนซื้อลองดูคุณสมบัติของมันที่เขียนบอกใว้จะดีที่สุด

แหมนึกว่าจะเข้าใจแล้ว แค่ชื่อมันก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ ไอ้เจ้าไดฯ ทั้ง2ตัวเนี้ย การทำงานก็เหมือนชื่อมันเลย

ส่วนวิธีล้างก็ตามลิ้งค์ที่ข้างบนเค้าให้มาลองไปอ่านดูครับ ก่อนล้างก็ถอดขั่วแบตออกก้ดีครับ

น้ำยาล้างห้องเครื่องก็ตามแต่ยี่ห้อตามแต่ชนิดครับบางชนิดก้ไม่ดีกับพวงท่อยางต่าง ๆบางชนิดก้ล้างได้หมดแม้กระทั้งท่อยาง
ก่อนซื้อลองดูคุณสมบัติของมันที่เขียนบอกใว้จะดีที่สุด

555...เข้าใจอะไรยากไปนิดอย่าเพิ่งรำคาญกันนะค้าบบบบบบบ
ขอบคุณทุกคำตอบค้าบบบบบบบบ :coolly-0033::)