Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

แม่

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31427
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31427

ก็แค่ NC30
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
16 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ค่าน้ำนม

ถ้าให้จัดเรียงความสำคัญของ /'/ผู้หญิง/'/ ในชีวิตเรามาสามอันดับแรก น่าเป็นดังนี้

อันดับที่หนึ่ง คือ "แม่"
อันดับที่สอง คือ "แม่"
อันดับที่สาม คือ "แม่"
ใช่ครับ ผมกำลังจะพูดถึง "แม่"สิ่งที่เราทุกคนรู้กันดีอยู่แล้ว แต่ว่า
อาจมีบ้างบางครั้งที่เราหลงลืมไป จนขาดความใส่ใจกับบุคคลใกล้ตัวท่านนี้
จำได้ มั๊ยครับ
ครั้งสุดท้ายที่คุณกอดแม่น่ะเมื่อไหร่?อย่าบอกนะว่าคุณอายุมากเกินไป
แล้ว...เป็นไปไม่ได้ ไม่มีใครแก่เกินกว่าจะกอดแม่หรอก

ผมอยากอวดแม่ของผมครับ

แม่ผมเป็นคนบ้านนอก เชยๆ ผมชอบนั่งแอบมองแม่เวลาแกเผลอ หล่อนอยากทำอะไร ผม
ก็ปล่อยให้แกทำ
ล่าสุดนี่เธอเหยาะน้ำยาปรับผ้านุ่มลงไปในน้ำสุดท้ายของการอาบน้ำ ให้หมาด้วย
ด้วยเหตุผลของคนซื่อ คือเธอบอกว่า ทำตั้งหลายครั้งแล้ว ก็ไม่
เห็นหมามันบ่นอะไร
แม่ผมเรียนมาน้อย เรียกว่าไม่ได้เรียนเลยก็เกือบจะว่าได้ เธอศึกษาทุกอย่างด้วย
การจำ เห็นเขาพูดเขาทำอะไรในโฆษณาก็พยายามเอามาใช้กับลูกชาย
ครั้งนึงผมน้ำเข้า หู เธออวดภูมิด้วยการบอกให้ผมใช้ไม้สำลีเช็ดหูของ
จอห์นสันไมโครบัส
ผู้หญิงคนเดียวกันนี้เองที่ลากครกกับสากกะเบือออกไปตำน้ำพริกมะม่วงนอกบ้าน
เพราะเห็นลูกชายกำลังนอนหลับอยู่ในบ้าน ไม่ใช้ตำแค่นอกบ้านนะ
แต่เธอออกไปตำนอก รั้วบ้านเลยทีเดียว ผมกับแม่
ทุกวันนี้เราอาศัยอยู่ด้วยกันที่ต่างจังหวัด ทุก
ครั้งที่ผมขับรถเข้ามาคุยงานในกรุงเทพฯ เธอยังคงทำกับข้าวใส่กล่องมาให้ผมกิน
อยู่เสมอ และเธอไม่เคยลืมที่จะเด็ดดอกจำปีหน้าบ้าน มาใส่ในกล่องข้าวด้วยทุก
ครั้ง

ผมตื้นตัน แต่!แม่ครับ ผมอยากจะบอกแม่ว่า...ดอกจำปีมันไม่อร่อยเลยครับ

เมื่อไม่นานมานี้ครอบครัวของเราได้มีวาสนาไปออกรายการโทรทัศน์ รายการ "เจาะใจ
"

ผมบอกแม่ว่า "นี่เธอ ชั้นจะพาเธอไปออกโทรทัศน์นะ ดีใจมั๊ย"
แม่อิดออด แบ่งรับแบ่งสู้ "ไม่เอาดีกว่ามั๊งลูก เดี๋ยวเขาถามอะไรแล้วแม่ตอบ
ไม่ได้"
"แม่ครับ รายการเขาไม่ได้มีสิบหกคำถาม สามตัวช่วย ถามใครก็ได้ ตอบได้สองครั้ง
หรือว่าเปลี่ยนคำถาม ถึงแม่จะตอบผิด เกมส์เขาก็ไม่ได้จบลงทันทีซะเมื่อไหร่
นะแม่นะ ไปด้วยกันเถอะนะ"
"ไม่เอาหรอก แม่ไม่ไปดีกว่า"
"เอาน่าแม่ ไปด้วยกันเถอะ"
"ไว้ถึงวันนัดก่อนแล้วกัน แม่จะให้คำตอบ"
แล้วคำตอบของแม่ก็คือ การตื่นไปทำผมตั้งแต่มืด ร้อยวันพันปีเธอเคยเข้าร้าน
เสริม
สวยกับเขาซะที่ไหน
แต่ผมก็รู้ดีว่าเธอไม่ได้ทำเพื่อตัวเอง...เธอทำเพื่อชายไทย
ทั้งประเทศต่างหาก!!!!!!!!!!

เรื่องราวแม่มีมากมายไม่รู้จบ เป็นนิทานให้เรานั่งมองได้ไม่รู้เบื่อ ถ้า
เราจะหาเวลาว่างๆ นั่งลอบมองดูเธอคนนั้นบ้างเท่านั้นเอง

ผมเชื่อว่า แม่ของพวกเราทุกคนมีมุมน่ารัก ให้เราได้อมยิ้มอยู่เสมอ

เป็นเรื่องน่าแปลก ที่เรามักจะรู้กันอยู่ในใจว่าเรารักผู้หญิงคนนี้ แต่ทว่าเรา
กลับนั่งกินข้าวกับเธอน้อยกว่าผู้หญิงคนอื่นๆ ซะอีก

เราถูกสอนมาให้รักแม่ แต่เรากลับซื้อของขวัญให้คนอื่นบ่อยกว่าซื้อให้แม่ของเรา
ซะอีก

เดี๋ยวนี้ผมอายุมากขึ้น แม่ก็อายุมากกว่าเราอีกเท่าตัว ผมยังคงนั่งแอบมองแม่
อยู่ แม่ผมแก่ลงไปมาก หล่อนจะมีเวลามาโพสต์ท่าให้เรานั่งแอบมองได้อีกสักกี่ปี

บนโลกกลมๆใบนี้ ผมมัวแต่วิ่งวนเร็วจี๋จนแทบจะชนหลังตัวเองอยู่ร่อมร่อ
ตลอดเวลาเราไขว่คว้าหาอะไรอยู่ก็ไม่รู้จนเกือบลืมผู้หญิงคนนี้ กว่าจะนึกขึ้น
มาได้ เวลาก็ผ่านไปมากมาย

ถ้าบทความนี้ สะกิดให้ใครนึกถึงแม่ขึ้นมาได้มั่งล่ะก้อ ขอร้องล่ะ อย่า
ทำได้แค่นั่งมองแม่ เพราะเกรงว่าเพียงแค่นั้นจะไม่ทันการณ์ เลวไม่ได้มีเหลือ
เฟือ...เวลาไม่ได้มีอยู่

ไม่เป็นไรผมแหย่แม่เล่นทุกวันแหละ หึหึ อ่านแล้วก้นึกถึงเราอยู่กะแม่น้อยเหมือนกันวันๆนึง
อยู่กะเพื่อนอยู่กะแฟนซะส่วนมาก แต่ยังดีกลับมาเจอแม่ทุกวัน เพราะทุกวันนี้ไม่มีแม่ป๋มคงตายไปแย้ว

ถือมงคลชีวิตอันดับ1ของคนเราครับ
การสำนึกในบุญคุณของพ่อแม่เนี่ย..

ผมเชื่อว่าคนที่ไม่สำนึกและหลงลืมการปฏิบัติดีต่อพ่อแม่ ไม่มีทางเจริญได้ล่ะคับ

กอดบ่อย อ่ะ คับ เมื่อวันอาทิตย์ เพิ่งกอดมาหมาด ๆ ยังไม่มีใครให้ต้องแบ่งไปกอด ก็กอดม่าม้าเราไปก่อน อบอุ่นดี

เป็นสิ่งที่ดีและเตือนสติแก่พวกเรามากเลยครับ เคยได้ยินและเห็นเสมอว่าแม่ทำทุกอย่างได้เพื่อลูก ก้อขอให้พวกเรารีบทำอะไรทดแทนคุณแม่ซะเด้วนี้เลยเมื่อยังมีโอกาส เพราะตั้งแต่เกิดพี่เองไม่มีโอกาสเช่นที่น้องๆ มีครับ...

ถึงแม่จะตัวใหญ่ขึ้น แต่ผมยัง ไซเฮดล๊อค กับจับแม่ ซูเพลก อยู่เสมอ ไม่เปลี่ยนแปลง

รักแม่ครับ

ม่าม๊า ขอตังหน่อย :sexy_girl:

:redface: พ๊ม...รักแม่ยายที่ซู๊ดดดดดดด....
ที่ยกแม่...มาให้พ๊มอีกคนนึง ฮือๆๆๆๆ
สรุป.......เจ๊ ก็รักแม่นะ :sweet_kiss:

Re: แม่ "ความรักที่ยิ่งใหญ่"

นู๋ก็รักม๊าค่ะทุกวันนี้อยู่กับม๊าน้อยลงเพราะเรียนเกือบทุกวันม๊าใกล้เกษียรแล้ว
แต่ก็นอนกับม๊าทุกวันนะนู๋ก็เหมือนลูกคนเดียวพี่ชายอายุ30กว่าแล้วเขาก็ชอบอยู่คนเดียวซะเคยแต่ก็มาบ้างนู๋เลยเป็นทุกสิ่งทุกอย่างสำหรับม๊าแค่ได้ยินเสียงที่เป็นหวอหรือไซเรนม๊าจะนึกถึงนู๋เป็นคนแรกเพราะกลัวนู๋จะเป็นอะไรนู๋เป็นคนขับรถเร็วม๊าบอกว่าถ้านู๋เป็นอะไรไปม๊าคงขาดใจเพราะมีกันอยู่แค่2คนพ่อ(พี่โจ้ก็ทราบนะว่าเขาเลิกแล้วไปอยู่กับใคร):sure: เลิกกับม๊าไปตั้งแต่นู๋ยังไม่ขึ้นป.1ทุกวันนี้จะไปไหนม๊าจะต้องบอกและเตือนเสมอถึงแม้เชื่อแต่ก็ไม่ทำให้ม๊าเบาใจได้เลย ไม่ว่านู๋จะ
อยากได้อะไรม๊าหาให้เสมออายุ18 ม๊าให้ไปเรียนขับรถถึงม๊าจะขับรถเป็นแต่ก็ไม่สอน เพราะม๊าเอาใจสอนกลัวสอนไม่ได้ดี พอหัดได้3เดือน ม๊าซื้อรถให้เลยถึงแม้ว่าลูกคนนี้จะยังขับไม่แข็งใบขับขี่ก็ยังไม่ได้ก็ตามม๊าบอกว่าซื้อไปก่อนเหอะลูกเป็นเมื่อไหร่ลูกค่อยเอาไปขับมีอยู่ช่วงนึงลูกอยากได้มอเตอร์ไซด์ม๊าก็ซื้อให้ม๊าไม่เคยขัดใจ
ปีนี้อายุปาเข้าไป23แล้วยังไม่จบป.ตรีให้ม๊าได้ภูมิใจเลยสัญญาค่ะสัญญาจะจบให้แน่ๆ:burn:

อยากบอกว่ารักม๊าที่สุดในจักรวาล

• กระทู้ ผู้เขียน
รัก แม่ ครับ
..........

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม