Ball Joint ของ Tein คู่หน้าคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311084
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311084

รักเธอ...CEFIRO
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
2 ก.พ. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนนี้ใช้โช้คของ Tein อยู่คับ แล้วมันมีบอลจ๊อยด้วยคับ

เคยได้ยินว่าถ้าตั้งศูนย์ล้อหน้าแล้ว จะต้องตั้งที่บอลจ๊อยด้วย

แต่ไปตั้งศูนย์ที่ไหนก็ไม่มีที่ไหนตั้งที่บอลจ๊อยเลย ตอนนี้ล้อหน้าซ้าย

ก็เลยรู้สึกว่ามันแบะออกคับ กินยางด้านในคับ

จึงอยากถามผู้รู้ซะหน่อยคับว่า

1. จริงๆ แล้ว ตั้งศูนย์ต้องปรับที่บอลจ๊อยด้วยหรือเปล่าคับ

2. แล้วถ้าต้องตั้งที่บอลจ๊อยแล้ว ร้านไหนสามารถตั้งได้บ้างคับหรือ

จะให้ดีใครสามารถตั้งที่บอลจ๊อยได้ รบกวนเป็นวิทยาทานแก่ผู้น้อยด้วยคับ

ขอบคุณคับ:coolly-0042:

ตั้งบอลจ๊อยก็คือตั้งแคมเบอร์ละครับ

ตั้งที่แป้นบนหัวโช้ค คลายน๊อตแล้วเลื่อนให้ได้แคมเบอร์ที่ต้องการ

ร้านตั้งศุนทั่วไปได่้คัรบ

ตั้งบอลจ๊อยก็คือตั้งแคมเบอร์ละครับ

ตั้งที่แป้นบนหัวโช้ค คลายน๊อตแล้วเลื่อนให้ได้แคมเบอร์ที่ต้องการ

ร้านตั้งศุนทั่วไปได่้คัรบ

เหรอคับ ขนาดผมบอกว่ามีบอลจ๊อย ร้านยังไม่ยอมตั้งให้เลย ไม่รู้เหมือนกันคับ

แล้วสามารถปรับเองได้มั้ยคับ แบบว่าอยากลองอะ!!!

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

ปรับเองได้คับ ปรับตามสเกลให้เท่ากันทั้งสองข้าง เวลาปรับเสร็จก้อก้มไปดูในซุ้มล้อดัวยว่าเวลาเลี้ยวแล้วสปริงติดกับซุ้มรึป่าว สปริงวงเล็กไม่น่าติด

เหรอคับ ขนาดผมบอกว่ามีบอลจ๊อย ร้านยังไม่ยอมตั้งให้เลย ไม่รู้เหมือนกันคับ

แล้วสามารถปรับเองได้มั้ยคับ แบบว่าอยากลองอะ!!!

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

ปรับเองก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกๆ กูรูที่แนะนำคับ

จะลองทำดูคับ

จะอธิบายให้ฟัง

บอลจอยส์แบบปรับได้ คู่หน้าเนี่ย

มีไว้ปรับแคมเบอร์ ให้ + /-

ปรับเล่นเองได้ แต่จะปรับทำไมให้เละกว่าเดิม

การปรับตั้ง ต้องปรับบนเครื่องตั้ง 0 ถึงจะมีประโยชน์สุด

เราปรับเองเราไม่มีทางรู้ได้เลยว่า องศา มันไปเท่าไหร่แล้ว

รถบ้าน std ก็น่าจะปรับ ด้านหน้าไว้ประมาณ -1.25 -1.35 ประมาณนี้

ส่วนการที่ ปรับบอลจอยส์แล้วสปริงสีซุ้ม อย่างที่ท่านด้านบนบอก อันนี้เป็นไปไม่ได้เลย

มันอยู่ไกลกันมาก

อาจเป็นไปได้ที่ ยางอาจสีซุ้มได้ ในกรณีที่ปรับมากเกิน ย้ำนะ ปรับแบบเวอร์ๆเลย มันจะวิ่งไม่ได้เอาด้วยครับ

การปรับแคมเบอร์เนี่ย มันปรับจากด้านบนของหัวโช๊ค มันจะเอียง เข้า-ออก ทั้งคอม้าเลยครับ เพราะฉะนั้น ไม่มีทางโดนสปริงแน่นอน ไม่ว่าจะขดเล็ก ขดใหญ่

สุดยอดเลยพี่ max เราตัวจริง เสียงจริง

จะอธิบายให้ฟัง

บอลจอยส์แบบปรับได้ คู่หน้าเนี่ย

มีไว้ปรับแคมเบอร์ ให้ + /-

ปรับเล่นเองได้ แต่จะปรับทำไมให้เละกว่าเดิม

การปรับตั้ง ต้องปรับบนเครื่องตั้ง 0 ถึงจะมีประโยชน์สุด

เราปรับเองเราไม่มีทางรู้ได้เลยว่า องศา มันไปเท่าไหร่แล้ว

รถบ้าน std ก็น่าจะปรับ ด้านหน้าไว้ประมาณ -1.25 -1.35 ประมาณนี้

ส่วนการที่ ปรับบอลจอยส์แล้วสปริงสีซุ้ม อย่างที่ท่านด้านบนบอก อันนี้เป็นไปไม่ได้เลย

มันอยู่ไกลกันมาก

อาจเป็นไปได้ที่ ยางอาจสีซุ้มได้ ในกรณีที่ปรับมากเกิน ย้ำนะ ปรับแบบเวอร์ๆเลย มันจะวิ่งไม่ได้เอาด้วยครับ

การปรับแคมเบอร์เนี่ย มันปรับจากด้านบนของหัวโช๊ค มันจะเอียง เข้า-ออก ทั้งคอม้าเลยครับ เพราะฉะนั้น ไม่มีทางโดนสปริงแน่นอน ไม่ว่าจะขดเล็ก ขดใหญ่
คืองี้คับท่าน เวลาเราปรับบอลจ๊อยถ้าเป็นสปริงขดใหญ่ถ้าเราปรับมากๆ มันไอ้เบาสปริงมันจะติดซุมล้อตอนเลี้ยวเพราะเบ้าสปริงมันเยื้องศูนย์กับแกนล้อไม่เหมือนสปริงขดเล็กไม่เชื่อก้อลองดูได้ เรื่องพวกนี้ผมลองมาหมดแล้ว เรื่องปรับมุมแคมเบอร์ผมเลิกใช้ไปแล้วไอ้บอลจ๊อยน่ะ ผมสไลหูโช๊คแล้วทำลูกเบี้ยวปรับเอาส่วนเรื่องศูนย์ล้อน่ะ ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องหรอกแค่ ใช้ตลับเมตรกับระดับน้ำเป็นและมีความรู้เรื่องตรีโกณนิ๊ดหน่อย ก้อทำได้แล้ว ไอ้เครื่องตั้งศูนย์ไม่รู้ว่าเค้าได้คาริเบทบ้างรึป่าว พื้นได้ระดับเดียวกันรึป่าว ลองคำนวณดูก้อได้ว่าพื้นต่างระดับกันเท่าไหร่ทำให้มุมแคมเบอร์เพี่ยนไปเท่าไหร่ แม้แต่ความสูงของรถซ้ายขวาต่างกันมันก้อทำให้มุมแคมเบอร์เพี้ยนไปแล้ว ผมเคยเอารถไปตั้งศูนย์กับเครื่องเหมือนกัน ค่าที่ได้จากเครื่องมันได้แต่เล็งด้วยตามันยังเบี้ยวทางช่างก้อยืนยันว่าค่าได้แล้ว(ไม่รู้ว่าช่างจริงรึป่าวไม่เห็นจะสงสัยเลยว่าทำไม่เล็งด้วยตาแล้วยังเบี้ยว) ตั้งแต่นั้นมาผมก้อศึกษาเรื่องศูนย์ล้อ แล้วก้อตั้งศูนย์เองตลอด ไอ้ที่บอกมาข้างต้นน่ะผมทำเองกับมือทุกอย่างไม่ใช่ว่าไปให้ช่างทำแล้วเที่ยวมาโม้ให้คนอื่นฟัง แม้แต่เรื่องแร็คที่ว่าเอาไปซ่อมแล้วใช้ได้ไม่นานมันก้อรั่วอีก ผมถอดมาซ่อมใช้มาตั่งนานแล้วไม่เห็นมันมีทีท่าว่าจะรั่วขนาดแกนเป็นรอย ก้อไม่ได้เอาไปชุบ เรื่องบางเรื่องควรศึกษาหรือลองให้เห็นด้วยตนเองแล้วค่อยตัดสินใจเชื่อ

อ่ออันนั้นขออภัย พอดี ประโยคมันไม่เคลียร์ครับ

ผมก็นึกว่าสปริงมันสีซุ้มยังไง ตอนนี้นึกภาพออกแล้ว ว่าหมายถึง ผนังด้านในซุ้มล้อที่เป็นตัว สี

พอดีเรียกซุ้มล้อกันจนเคยตัวกัน จนคิดว่าซุ้มนอก เลยคิดตามไม่ถูก

แต่จริงๆไม่น่าห่วงครับ รถถนนใช้งานทั่วไป คงไม่ปรับ - มากมายขนาดนั้น

ส่วนเวลาตั้ง 0 เนี่ย ถ้ามีความรู้ คำนวณขนาดนั้นก็ดีครับ

แต่ลืมบอกไปอย่างนึง เครื่องตั้ง 0 ดีๆก็มีนะครับ เพราะส่วนมาก ร้านที่ทำเป็น มักจะเป็นร้านเก่าแก่ เครื่องตั้ง 0 จะโบราณๆ ใช้ระดับน้ำวัดครับ เพี้ยนก็เพี้ยนน้อยมาก

ส่วนเครื่องที่เป็น ดิจิตอล ส่วนมาก เพี้ยน แค่อากาศชื้นก็เพี้ยนแล้ว มันต้องเซอร์วิสบ่อยๆ เรียกทีก็หลายบาท ร้านเลยไม่ค่อยอยากเรียก

ปรับเองได้คับ ปรับตามสเกลให้เท่ากันทั้งสองข้าง เวลาปรับเสร็จก้อก้มไปดูในซุ้มล้อดัวยว่าเวลาเลี้ยวแล้วสปริงติดกับซุ้มรึป่าว สปริงวงเล็กไม่น่าติด

นิดนึ่งครับ

ถ้าปรับให้เท่ากันทั้งสองด้านคาดว่า 100 คัน อาจได้ไม่ถึง 10 คัน
เพราะสภาพรถแต่ละคันไม่เท่ากัน
ถ้าง่ายๆ ลองแบบทางตรีโกณที่ว่า หาพื้นเรียบ ทาบตลับน้ำที่พื้น และที่ล้อก็น่าจะพอดูได้ว่าตั้งสเกลที่เพลทบน 2 ด้านเท่ากันไหม

ออ ตั้งเสร็จแล้ววิ่งสักรอบ แล้วมาดูค่าอีกทีน่ะครับ อาจต้องปรับเพิ่ม

ไม่ได้มาทับน่ะครับเป็นการเล่าสู่กันฟัง

โอ้โห!!! ได้ความรู้บานเลย

แต่อยากถามอีกหน่อยอะคับ

คือว่า บนบอลจ๊อยมันมีน็อต 4 ตัว

กับน็อตตรงกลางน่าจะเบอร์ 21 อะคับ

ผมลองไขน็อตทั้ง 4 ตัวออกแล้ว ต้องทำไงต่อคับ เพื่อจะให้โช้คมันปรับเลื่อนได้

(ไม่กล้าไขน็อตตัวกลางออกอะคับ เพราะเคยถอดโช้คมาครั้งหนึ่ง สปริงมันดีด

ซะนิ้วเกือบหักอะคับ เจ็บไปนาน เลยไม่กล้าถอด)

นิดนึ่งครับ

ถ้าปรับให้เท่ากันทั้งสองด้านคาดว่า 100 คัน อาจได้ไม่ถึง 10 คัน
เพราะสภาพรถแต่ละคันไม่เท่ากัน
ถ้าง่ายๆ ลองแบบทางตรีโกณที่ว่า หาพื้นเรียบ ทาบตลับน้ำที่พื้น และที่ล้อก็น่าจะพอดูได้ว่าตั้งสเกลที่เพลทบน 2 ด้านเท่ากันไหม

ออ ตั้งเสร็จแล้ววิ่งสักรอบ แล้วมาดูค่าอีกทีน่ะครับ อาจต้องปรับเพิ่ม

ไม่ได้มาทับน่ะครับเป็นการเล่าสู่กันฟัง
ดีๆ ได้แชความรู้และประสบการณ์กัน เรื่องศูนย์ล้อเนี่ยไม่ว่าจะใช้เครื่องเก่า เครื่องใหม่ หรือระดับน้ำก้อตาม ไอ้ตัวการที่สำคัญคือพื้นราบ ลองคิดดูว่าถ้าพื้นด้านซ้ายและขวาต่างกัน 2.7 เซ็นต์ จะทำให้มุมแคมเบอร์ผิดไปประมาณ 1 องศา แต่ว่ามันมีผลเป็นสองเท่าเพราะเราต้องปรับทั้งสองล้อเช่นสมมุติว่าเราเอารถที่มีมุมแคมเบอร์0 ไปจอดบนพื้นที่เอียงต่างกันระหว่างล้อซ้ายและขวา 2.7 เซ็นต์ แล้วใช้เครื่องวัด เครื่องมันก้อจะอ่านว่า ด้านนึง บวก1องศา อีกด้านนึงลบ1 องศา พอเราปรับให้ค่ามันได้ 0 องศา ที่นี้ค่าจริงมันก้อจะเพื้ยนข้างละ 1องศา เพราะฉนั้นเวลาปรับบอลจ๊อยให้ลองปรับให้สเกลเท่ากันแล้วลองวิ่งดู ถ้าพวงมาลัยกินข้างใดข้างหนึ่งมากกว่าตอนก่อนปรับ ก้อให้ปรับข้างตรงข้ามให้ล้อตรงมากไปอีกหน่อยเช่นกินซ้ายปรับขวา(ในที่นี้หมายถึงล้อทั้งสองข้างเป็นมุมแคมเบอร์ลบ)แล้วลองวิ่งดูใหม่ลองเล่นดูไม่ยาก ถ้าลองแล้วไม่มั่นใจก้อให้ปรับกลับมาที่เดิม อ้อ...ไอ้หัวบอลจ๊อยนอกจากปรับมุมแคมเบอร์แล้วเรายังทำให้มันปรับมุแคสเตอร์ได้ด้วยโดยใส่ให้แนวการปรับมันเฉียงมาด้านหลังกับด้านนอก
ปล. อ่านแล้วงง....เฮ้อ ไปล่ะ

แก้ไขล่าสุด:
โอ้โห!!! ได้ความรู้บานเลย

แต่อยากถามอีกหน่อยอะคับ

คือว่า บนบอลจ๊อยมันมีน็อต 4 ตัว

กับน็อตตรงกลางน่าจะเบอร์ 21 อะคับ

ผมลองไขน็อตทั้ง 4 ตัวออกแล้ว ต้องทำไงต่อคับ เพื่อจะให้โช้คมันปรับเลื่อนได้

(ไม่กล้าไขน็อตตัวกลางออกอะคับ เพราะเคยถอดโช้คมาครั้งหนึ่ง สปริงมันดีด

ซะนิ้วเกือบหักอะคับ เจ็บไปนาน เลยไม่กล้าถอด)
เฮ้ยไอ้น๊อตตรงกลางห้ามถอดสปริงเซฟมันดีดแรงมาก ขันแค่น๊อตสีตัวให้หลวม(แค่หลวมไม่ต้องให้หลุดออก)แล้วหาไรงัดเอา แล้วขันล็อคให้แน่น

แก้ไขล่าสุด:
โหฯ เกือบไปแล้ว ขอบพระคุณคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม