เบรคแล้วสั่นครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ AOF
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

AOF

Register
เข้าร่วม
11 มิถุนายน 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผมใส่เบรค gts ครับ ใส่ล้อ 18" รองสเปเซอร์

เวลาขับมาซัก 80 แล้วเบรคพวงมาลัยมันสั่นมาก ๆ เลยครับ

ล้อหน้ามันสั่นน

ถ้าขับเร็ว ๆ นี่สั่นต้องจับพวงมาลัยแน่น ๆ เลย

อยากทราบว่าต้องเช็คอะไรครับ จานเบรคหรือป่าว

ถามบ้างคนเ้ค้าบอกให้เปลี่ยนเป้นหนวดกุ้งซิ่ง

บางคนบอกว่ารองสเปเซอร์เลยเป้น

อยากทาบว่าอาการแบบนี้น่าจะเกิดที่อะไรครับ:coolly-0043:

แก้ไขล่าสุด:

ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ดูรึยัง
บางทียางบวมรึป่าว
รึอาจเป็นพวกลูกหมากต่าง ๆ ก็เป็นไปได้
ของซิ่งบางอย่างก็ไม่ได้ดีไปกว่าของเดิมติดรถน่ะครับ:coolly-0022:

เบรคแล้วสั่น กึก ๆๆๆๆ เลยครับ ล้อหน้าอะสั่นอะคับ

1.บูชหนวดกุ้งแตกครับ
2.ดุมหน้าเดิม เจาะเพิ่มเป็น 5 รู ก็สั่นได้ครับ
3.เช็คลูกหมาก ต่างๆ ด้านหน้า ครับ
ข้อ ที่ 1 เป็นไปได้มากที่สุดครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เจียจานคับ หายชัวจ้า

อาการเดียวกันเลยครับแต่ของผม เป็นที่ 100-120 ยกแตะเบรค องค์ลงเลยครับ
ยังไม่ได้แก้เหมือนกัน

เกิดอาการตอนไหนก็เช็คตามนั้นก่อน แล้วค่อยดูส่วนอื่นๆทีหลัง
สั่นเฉพาะตอนเบรคก็เช็คเบรคก่อนครับ จานอาจไม่เรียบ ให้เอาDial gauge จับเลยครับ ทั้งล้อหน้า-หลังเลยนะ ความคดของจานต้องไม่เกิน 0.1mm นะครับ ไหนๆเช็คเบรคแล้วก็ถอดผ้าเบรคมาขัดด้วยนะครับ
ถ้าจำเป็นต้องเจียรจานก็เจียรประชิดล้อไปเลย (ลูกปืนล้อต้องแน่นดีนะครับ)
ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับบ

เดี่ยวจะลองเช็คดู ทีละข้อ ตามที่ทุกท่านบอกมาครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับบ

เดี่ยวจะลองเช็คดู ทีละข้อ ตามที่ทุกท่านบอกมาครับ
ใส่หลอกกันสั่นหรือยังถ้าใส่แล้วคงต้องเจียร์จานเบรกแบบประชิดด้วยนะครับ เด๋วไม่หาย แบบธรรมดาเจียร์แล้วไม่หายผมเคยเป็น

1.บูชหนวดกุ้งแตกครับ
2.ดุมหน้าเดิม เจาะเพิ่มเป็น 5 รู ก็สั่นได้ครับ
3.เช็คลูกหมาก ต่างๆ ด้านหน้า ครับ
ข้อ ที่ 1 เป็นไปได้มากที่สุดครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เบรคแล้วสั่นตามนั้นครับ ข้อ 1 โลด ผมเคยเป็นเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าเป็นที่จานเบรค ก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนเป็นเบรคสกายซะเลย แล้วก็ยังไม่หาย เลยไปเจียรจาน ล้างหน้าผ้่าเบรค ก็ยังไม่หาย

จากนั้นเจอหมอดี ถอดหนวดกุ้งผมไปอัดบูชให้ใหม่ หายสนิทปลิดทิ้งครับ
เบรคสกายเลยเป็นผลพลอยได้ซะงั้น 5555

ลองใส่ hub ring ดูครับหรือไม่ก็สร้างอแดปเตอร์

ที่ hub ring พอดีกับ hub ของล้อและดุมหน้าครับ

ลองไปที่ smb ดูครับอแดปเตอร์ถูกดีครับแก้จบครับ

:coolly-0039: :coolly-0039: :coolly-0039:

เบรคแล้วสั่นตามนั้นครับ ข้อ 1 โลด ผมเคยเป็นเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าเป็นที่จานเบรค ก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนเป็นเบรคสกายซะเลย แล้วก็ยังไม่หาย เลยไปเจียรจาน ล้างหน้าผ้่าเบรค ก็ยังไม่หาย

จากนั้นเจอหมอดี ถอดหนวดกุ้งผมไปอัดบูชให้ใหม่ หายสนิทปลิดทิ้งครับ
เบรคสกายเลยเป็นผลพลอยได้ซะงั้น 5555

ครับขอบคุณครับบ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม