ถามเรื่องแอร์หน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31915
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31915

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
24 พ.ย. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
:coolly-0033::coolly-0043::coolly-0043:พอเติมน้ำแอร์อยู่ได้แค่เดือนเดียวก็หมดเติมมา3ครั้งแล้วครับ
ให้ช่างเช็คก็บอกไม่รั่วงงมากๆไม่รู้น้ำยาหายไปไหนเดือนหน้าคงต้องเติมอีกแน่
เลยอ่ะ:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0043:

ต้องมีรั่วอะครับลองเปลี่ยนร้านดูครับหรือลองมองดูแถวแผงคอยร้อนตามสายหรือที่คอมแอร์
หรือสุดท้ายอาจจะรั่วที่ตู้แอร์ภายในรถ ลองมองดูก่อนถ้าไม่เจอก็คงต้องพึ่งร้านแล้วอ่ะครับ

น่าจะรั่วแน่นอนแหล่ะคับ แต่ช่างอาจจะหาไม่เจอว่ารั่วที่ไหน ลองหารอยรั่วอย่างที่ข้างบนบอกอ่ะคับ ถ้าหมดเร็วขนาดนั้น รูรั่วน่าจะใหญ่พอสมควร ถ้ารั่วที่คอล์ยเย็นรั่วเยอะขนาดนี้น่าจะได้กลิ่นน้ำยา แล้วก็ลองดูที่ตัวคอมเพรสเซอร์เอง อาจจะรั่วที่คอมฯก็ได้ ถ้าให้ร้านดู ก็แนะนำลองเปลี่ยนร้านคับ

1.ใช้ฟองสบู่เช็คข้อต่อทุกจุด ไล่ดูตามท่อทุกจุดเลย ที่คอยร้อยด้วย
2.ทำความสะอาดคอม แล้วคอยสังเกตดูว่าใต้คอมมีคราบน้ำมันคอมอยู่รึป่าว (น้ำมันคอมสีมันจะอ่อนกว่าน้ำมันเครื่อง
3.ใช้น้ำยาแอร์เบอร์ไร ถ้า r12 เวลาขับแล้วรู้สึกง่วงนอนรึป่าว ถ้าง่วงแสดงว่ารั่วในตู้ อายเป็นข้อต่อของวาล์ว หรือไม่ก้อตู้รั่วแต่น้อยมาก

นึกออกแค่นี้ ถ้านึกออกอีกเดี๋ยวค่อยมาเสริมต่อ อ้อเวลาเติมน้ำยาแอร์เพิ่มเข้าไป ให้ช่างเติมน้ำมันคอมด้วย มันมีวิธีเติมอยู่ ถ้าช่างบอกเติมไม่ได้ให้เปลี่ยนร้านเลย แสดงว่าไม่ใช่ช่างจริง ไม่งั้นเดี๋ยวคอมน๊อค

เห็นเกี่ยวกับแอร์ เลยขอถามต่อซักนิดนะคับ..
พอดีแอร์มันพัง พอเปิดเสดไม่มีลมออกมาเลย แต่รอบเครื่องมีการตัดเหมือนตอนแอร์ใช้งานได้ปกติอะคับ น่าจะเจ๊งตรงส่วนไหน?
ใครก็ได้ช่วยด้วย!! ไม่อยากไปโดนช่างหลอก T T
:coolly-0033:

เห็นเกี่ยวกับแอร์ เลยขอถามต่อซักนิดนะคับ..
พอดีแอร์มันพัง พอเปิดเสดไม่มีลมออกมาเลย แต่รอบเครื่องมีการตัดเหมือนตอนแอร์ใช้งานได้ปกติอะคับ น่าจะเจ๊งตรงส่วนไหน?
ใครก็ได้ช่วยด้วย!! ไม่อยากไปโดนช่างหลอก T T
น่าจะเป็นที่จอแอร์มันเริ่มลวนแล้วนะครับ

:coolly-0031:
พัดลมเป่าตู้แอร์ ถอดแผงใต้คอนโซลด้านคนนั่งออก จะมีพัดลมอยู่ด้านซ้ายสุด (ขันน๊อต3 ตัว) ลองเช็คดูว่ามีไฟเข้ามาที่พัดลมรึป่าว ถ้ามีแสดงว่าพัดลมเสีย ถ้าไม่มีก้อต้องไล่สายไฟดูหรืออาจเป็นกล่อง แต่ส่วนใหญ่พัดลมจะเสียมากกว่า

:coolly-0031:พัดลมเป่าตู้แอร์ ถอดแผงใต้คอนโซลด้านคนนั่งออก จะมีพัดลมอยู่ด้านซ้ายสุด (ขันน๊อต3 ตัว) ลองเช็คดูว่ามีไฟเข้ามาที่พัดลมรึป่าว ถ้ามีแสดงว่าพัดลมเสีย ถ้าไม่มีก้อต้องไล่สายไฟดูหรืออาจเป็นกล่อง แต่ส่วนใหญ่พัดลมจะเสียมากกว่า
ไม่โบลวเวอร์ ก็จอแอร์ครับ
แต่รูปการณ์น่าจะเป็นจากโบลวเวอร์ครับ

ส่วนวิธีการถอด ถ้างง ไปดูตามนี้เลยครับ มีรูปประกอบ
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/6144

มีรั่วแหงๆ ลองเปลี่ยนร้านดูนะ

ร้านที่ผมเอารถไปทำ มันจะอยู่ตรงทางเข้าโรงพยาบาลบีแคร์อะ ลืมชื่อร้าน
สังเกตุถ้ามาจากลำลูกกา จะเจอ B-Quick ก่อน แล้วก็เป็นทางเข้าโรงพยาบาล ถัดจากทางเข้าจะเจอร้านรับติดตั้งแก๊ส แล้วถัดไปก็ร้านซ่อมแอร์เนี่ยแหละ

เจ้าของร้านเป็นเจ๊ ฮาดีครับ

ตัวมอเตอร์ มันเจ๊งคับ(ไอตัวกลมๆขาวๆหน้าตาแปลกๆ อยู่ใต้คอนโซลหน้าซ้าย) ตามอายุการใช้งาน
เปลี่ยนมา 1200 หายแว้ววจ้า:coolly-0045: