ปรึกษาเรื่องโช๊คคีบ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311143
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311143

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
21 ก.ย. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ปัญหาคือ:cry:
รถผมเป็นโช๊คเดิมอ่าคับ
ก่อนหน้านี้ผมใส่แม็กขอบ16 เวลาลงเนินแรงหน่อยกัยชนหน้าก็จะกะแทกพื้นอะคับ(กันชนเดืมนะคับ)
ตอนนี้ใส่ขอบ17 เวลาลงเนินแรงหน่อยหรือเข้าโค้งแรงๆขอบยางก็จะถูกับแก้มข้างอะคับ

อยากทราบว่า:verwirrt:
1.อาการดังกล่างเป็นเพราะอะไรคับ เพราะโช๊คเสื่อม สปริงเสื่อม หรือโช๊คเดิมเป็นงี้อยู่แล้วคับ
2.แล้วจะแก้ได้ยังไงคับ ต้องอัดโช๊คใหม่ เปี่ยนเป็นสปริงแต่ง หรือเปี่ยนเป็นโช๊คแต่งไปเลยคับ
**ถ้าต้องเปี่ยนโช๊คใหม่ไปเลย ควรจะเปี่ยนเป็นแบบใหน ยี่ห้ออะไร รุ่นใหนดีคับ ที่ราคาไม่สูงมาก(ราคาที่ไม่เกินหมื่นอ่าคับ หรือที่เกินแต่น่าใช้จิงๅน่าเก็บตังซื้อ) และขอแบบที่ไม่แข็งไปกว่าของเดิมมากเพราะต้องขับทางใกลด้วยอ่าคับ

ขอคำแนะนำด้วยค๊าบ ขอบคุณค๊าบ:burn:

ถามเพิ่มครับ แล้วถ้าเปลียนโช๊คเป็นแบบปรับ sport comfort ราคาแพงมากมั้ย เพราะอยากให้ระบบในรถเหมือนเดิม

ที่มันติดซุ้มอ่ะนะ ( ต้องพับซุ้ม ) นะคับ หน้าหลังเลย ซื้อโช็คซิ่ง ใส่เลยคับ ( แบบปรับเกลียว - หัวจ๊อย ) หน้าหลังเท่ๆ ไม่เกินหมื่น:coolly-0024:

• กระทู้ ผู้เขียน

ที่มันติดซุ้มอ่ะนะ ( ต้องพับซุ้ม ) นะคับ หน้าหลังเลย ซื้อโช็คซิ่ง ใส่เลยคับ ( แบบปรับเกลียว - หัวจ๊อย ) หน้าหลังเท่ๆ ไม่เกินหมื่น:coolly-0024:
พับซุ้มนี่ยังไงหรอคับ:coolly-0043:

อ้างถึง:
[/URL]

[TBODY] [/TBODY]
พับซุ้มนี่ยังไงหรอคับ:coolly-0043:
ซุ้มล้อมั้งครับ
<!-- / message --><!-- sig -->

พับตรงขอบแก้มด้านในอ่ะคับ พับมันขึ้นไป ตามร้านแม็กบางร้านก็มีบริการคับ ค่าพับเท่าไหร่ไม่แน่ใจ ไม่ทราบว่าล้อ จขกท. นี่ล้นออกมามากหรือคับ ถ้าไม่ล้นมาก มันอาจจะไม่ได้โดนแก้ม แต่โดนซุ้มบังโคลนพลาสติก ถ้าเช่นนั้นก็อาจจะไม่ต้องพับซุ้มคับ
ลองดูว่าโช๊คนิ่มไปรึป่าว หรือรั่วมั้ย (ดูว่ารั่วหรือไม่โดยการขย่มตัวรถตรงแถวๆ โช็คแต่ละข้าง ถ้ามันเด้งขึ้นลงๆ หลายรอบถึงจะหยุด แสดงว่ารั่ว แต่ถ้ามันขึ้นลงแค่รอบเดียว - 2รอบก็ยังใช้ได้)
ถ้ารถใช้งานปกติ ไม่ซิ่งอะไรมากมาย เครื่องเดิม ก็ลองให้ร้านอัดโช็คให้แข็งขึ้นหน่อยคับ อาการติดก็น่าจะหาย อาจจะแข็งกว่าเดิมเล็กน้อย แต่ก็จะไม่กระด้างเท่าโช็คซิ่งคับ ลองดูคับ

ตอบเจ้าของกระทู้ก่อน

ผมคาดว่า โช๊คหน้าท่านคง กลับบ้านเก่าไปหมดแล้ว

เพราะถ้ารถเดิม ใส่ล้อ 16 เนี่ย คงกันชนครูดตอนปักหัวลงจากที่สูงใช่ไม๊

1 โช๊คเสีย

2 มันชันจริงๆ ท่านไม่ขวางลำช่วยเลย เซฟมันหัวยาว แต่ส่วนมากจะโดนแผ่นกันฝุ่นใต้ท้องซะมากกว่านะ ถ้าโดนกันชนจริง ป่านนี้ ไฟหน้า กระจัง บิดเบี้ยว เสียรูปไปหมดแล้ว เพราะกันชนเดิมมันแข็ง มันจะดันขึ้นมา

โช๊คไม่เกิน 1 หมื่น เอานิ่มๆ

ก็พวก คายาบ้า เบิกใหม่ เคยลองนั่งรถ ของรุ่นพี่ซื้อมาใหม่ ใส่

นิ่มดีครับ นิ่มโคลงเป็นเรือ เจอคลื่นเลย

สู้ไฟฟ้าของเดิมไม่ได้แบบ ฟ้า กับ เหว

แต่ถ้าชอบนิ่มนวล ไม่สนหนึบ ถือว่าใช้ได้เลย ราคาไม่แพง เบิกใหม่ตามวรจักร ร้านอะไรใหญ่ๆมีทุกที่ ไม่แพงด้วย

แต่ถ้าจะหาของซิ่ง ราคาเท่านี้

ซื้อมาเอามาใส่กับสปริงเดิมซะ

1 คายาบ้า กระบอกฟ้า กระบอกขาว หนึบกว่าเดิมๆนิดนึง นุ่มนวล

2 gab หนึบกว่าข้อ 1 ปรับหนืดได้

ส่วนถ้าอยากได้ ไฟฟ้าเดิมๆ ใหม่หน้าหลัง

เตรียมไว้ หลายๆหมื่นเลย ก่อนลมจะใส่ 5 5 5

โช๊คเดิมไฟฟ้ามันแพงขนาดนั้นเชียวรึนี่ แล้วเอาไปซ่อมได้ป่าว ค่าบูรณะแพงมั้ย

มือสองดีหว่า ไม่เกินหมื่นห้า สี่ต้น แนะนำให้ไม่เอาปรับเกลียวนะ สตีทยูส

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม