ดูแลยังไง ไม่ให้คอมเพรสเซอร์ดัง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31233
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31233

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
22 มิถุนายน 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมคิดว่าหลายๆ คนคงน่าจะเคยเป็นนะคับ เรื่องคอมเพรสเซอร์ดังเนี่ยะ โดยเฉพาะคอมฯ เครื่อง RB
ไม่ทราบว่า มีวิธีการดูแลยังไงบ้างที่จะไม่ให้คอมฯ ดังอ่ะคับ
ผมเคยเปลี่ยนคอมฯมา 2 ลูกแล้ว ตอนนี้ลูกที่ 3 กัวมันจะดังอีก
เห็นคนเค้าบอกว่า คอมฯ RB (ลูกใหญ่) ดังง่าย จิงมั้ยคับ :coolly-0043:

ผมก้ดังอะคับ ช่างบอกว่ารถผมเวลาเร่งรอบสูงคอมมันไม่ตัด ไม่รุว่าคนอื่นเป็นป่าว

ใช้มา 2 ปีได้ ยังไม่เคยมีปัญหากับคอมเลยนะ ใช้ของเซียงกงมาตลอดรึเปล่า มีกรณีตาดีได้ตาร้ายเสียรึป่าว

ดูแลไม่ให้น้ำยาหมดหรือรั่ว แค่นี้คอมก็ไม่ดังแล้วครับ ที่มันดังเพราะว่าน้ำยารั่วโดยที่เราไม่รู้น้ำมันคอมมันก็ระเหยออกไปหมดตามน้ำยาเวลาแอร์ทำงานไม่มีน้ำมันคอมหล่อลื่นได้อย่างเพียงพอ มันก็ดังเท่านั้นเอง แต่ถ้ามันดังมากนั่นคือมันหลวมมากแล้วกำลังอัดจะไม่ดีแอร์จะไม่ค่อยเย็น

ของผมก็เป็นเหมือนกันคับ

แก้ไขล่าสุด:
เวลาคอมแอร์ทำงานรอบเครื่องจะสูงขึ้นมาประมาณ 500-700 รอบอ่ะครับ ปกติมั้ยครับ

เวลาคอมแอร์ทำงานรอบเครื่องจะสูงขึ้นมาประมาณ 500-700 รอบอ่ะครับ ปกติมั้ยครับ

ปกติรอบเครื่องเดิมๆ จะเดินเบาอยู่ที่ 850 -900 rpm เวลาแอร์ทำงาน มันจะดึงรอบขึ้นประมาณ 200 rpm เมื่อคอมแอร์ทำงานมันจะไปสั่งให้รีเลย์ของตัวช่วยรอบเดินเบาทำงานเพื่อชดเชยรอบเครื่องไม่ให้ตก และเมื่อแอร์ทำงานไปแล้วรอบก็จะอยู่ที่รอบเดินเบาปกติ เมื่อแอร์ตัดรอบจะสูงขึ้นนิดหน่อยและก็ตกลงมามาอยู่ที่รอบเดินเบาเท่าเดิม มันจะทำงานแบบนี้สลับกันไปเรื่อย รอบจะสุงขึ้นเฉพาะตอนที่คอมแอร์เริ่มทำงานเท่านั้น เพราะมันไปสั่งให้ตัวช่วยรอบเดินเบาชดเชยรอบให้
ผิดถูกชี้แนะด้วยนะครับ :biggrin:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม