เรื่องไดชาร์จ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31790
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31790

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
16 ต.ค. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่าอย่ากรู้วิธีเช็คไดชาร์จอะคับ ว่ายังปกติอยู่หรือปล่าว
เคยได้ยินมาว่า หากถอดขั่วแบตรี่ขั่วใดขั่วหนึ่ง ขณะที่เครื่องยังติดอยู่แล้วเครื่องยนต์ดับ แสดงว่าไดชาร์จเสีย วิธีนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ (ของผมถอดขั่วแบตแล้วเครื่องดับ)
คือผมเปลี่ยนไดชาร์จมาสองรอบแล้ว แต่ยังมีอาการรอบเครื่องตก แล้วบางที่ก้อดับไปเลย ขอบคุณครับ

คือว่าอย่ากรู้วิธีเช็คไดชาร์จอะคับ ว่ายังปกติอยู่หรือปล่าว
เคยได้ยินมาว่า หากถอดขั่วแบตรี่ขั่วใดขั่วหนึ่ง ขณะที่เครื่องยังติดอยู่แล้วเครื่องยนต์ดับ แสดงว่าไดชาร์จเสีย วิธีนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ (ของผมถอดขั่วแบตแล้วเครื่องดับ)
คือผมเปลี่ยนไดชาร์จมาสองรอบแล้ว แต่ยังมีอาการรอบเครื่องตก แล้วบางที่ก้อดับไปเลย ขอบคุณครับ

ตามนั้นครับ บางครั้งอาจไม่เสียแต่กำลังไฟชาร์จไม่พอครับ
เพื่อให้รู้ว่ามีการชาร์จหรือป่ะควรหาเกจ์วัดโวล์มาใส่ครับ หรือ Timer บางตัวที่มีโหมดวัดโวล์ก็ได้ครับ จะได้เช็คการชาร์จของไดชาร์จได้

รถผมก็ดับ เครื่องเจ แต่มันก็ ไม่เสีย

ตามนั้นครับ บางครั้งอาจไม่เสียแต่กำลังไฟชาร์จไม่พอครับ
เพื่อให้รู้ว่ามีการชาร์จหรือป่ะควรหาเกจ์วัดโวล์มาใส่ครับ หรือ Timer บางตัวที่มีโหมดวัดโวล์ก็ได้ครับ จะได้เช็คการชาร์จของไดชาร์จได้[/quote]

ถามต่ออีกนิดครับป๋าลอง คืมผมมีวัดvolt มันขึ้นแค่ 12โวล์ อย่านี้ปกติมั้ยครับ(ตอนติดเครื่อง)
ขอบคูณครับ

ถ้าขึ้นแค่นั้น ผมว่า กำลังชาร์จเริมไม่พอแล้วแหละครับ

แล้วมันต้องกี่โวลท์ครับอยากรู้เหมือนกันครับ

รถผมสตาร์เครื่องเปิดแอร์วิทยุอยู่ประมาณ12.7 ครับผม

12 v ก็ไม่ถือว่าแปลกอะไรนักหนา ไม่น่าตกใจ

มันต้องดูโหลดต่างๆด้วย

ตอนขึ้น 12v เนี่ย ทำอะไรอยู่

เปิดการใช้งานอะไรไว้มั่ง

รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่ บางคันก็ตั้งต่ำ v ก็จะอ่อน

เปิดแอร์ดึงรอบขึ้นหรือป่าว

หลายอย่างที่มากกว่านี้

อย่างรถผมเอง

เดินเบาเนี่ย 650 รอบ เปิดแอร์ ใส่เกียร์ d ทิ้งไว้รถติดๆ ขึ้นแค่ 11 กว่าเอง

ไม่เห็นแปลก

พอเร่งเครื่องมันก็ดีดขึ้น เป็น 13 กว่าๆ ถึง 14 นิดๆ

มันอยู่ที่ ไดคุณเนี่ย ตอนเร่งเครื่อง มัน peak ไปได้ถึงอย่างที่ผมบอกหรือป่าว

นั่นแหละถึงจะบอกได้ว่า ไดมีแรง หรือ ไม่มีแรง

ตามอาจารย์แม๊กแกกล่าวนั่นแหละครับ..ค่าโวล์จะสวิงตามรอบเครื่องยนต์ส่วนใหญ่อยู่ระหว่าง 11 กว่าๆ - 14 โวล์ครับ ขึ้นอยู่กับโหลดที่ใช้งานด้วยครับ เปิดไฟหน้า เปิดแอร์ เครื่องเสียง ฯลฯ

ขอบคุณครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม