เกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องมันแดงอะครับ วอนผู้รู้ตอบที

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ TONG2931
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

TONG2931

Register
เข้าร่วม
21 มีนาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือมันจะเตื่อนเป็นไฟแดงขึ้นมาตอนขับช้า
หรือตอนจอดติดไฟแดงอะครับ และมันจีผลอะไรมั้ยถ้านานไป
จะแก้ไขมันได้อย่างไรบ้างช่วยหน่อยนะครับขอด่วน ขอบคุณล่วงหน้าครับผม:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:

เป็นตัววัดว่าปั้มน้ำมันเครื่องมีการทำงานเป็นปกติหรือไม่ กรณีมีไฟแดง บางรุ่นมีเสียงเตือนด้วย ถ้าเกจ์วัดไม่มีปัญหาไร งดใช้รถยนต์เด็ดขาด ไปเช๊คปั้มน้ำมันเครื่องก่อนเลยครับ ถ้าฝืนใช้อาจถึงขั้นชาร์ฟละลาย และพังในที่สุด อาจถึงขนาดต้องยกเครื่องใหม่กันเชียวครับ ปั้มน้ำมันเครื่องถ้าเป็นเครื่อง RB มีปัญหาได้ครับ

คือมันจะเตื่อนเป็นไฟแดงขึ้นมาตอนขับช้า
หรือตอนจอดติดไฟแดงอะครับ และมันจีผลอะไรมั้ยถ้านานไป
จะแก้ไขมันได้อย่างไรบ้างช่วยหน่อยนะครับขอด่วน ขอบคุณล่วงหน้าครับผม:coolly-0033:

ลองเช็คปลั๊กที่เสียบกับเซ็นเซอร์ดูครับผมเคยเป็นมันติดตอนขับบางทีก็ไม่ติด
ให้ช่างดูเขาบอกว่าปลั๊กมันหลวมทำใหม่หายเลยครับ
แต่ถ้าให้ดีหาเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องมาติดตั้งก็น่าจะดีนะครับ

เป็นตัววัดว่าปั้มน้ำมันเครื่องมีการทำงานเป็นปกติหรือไม่ กรณีมีไฟแดง บางรุ่นมีเสียงเตือนด้วย ถ้าเกจ์วัดไม่มีปัญหาไร งดใช้รถยนต์เด็ดขาด ไปเช๊คปั้มน้ำมันเครื่องก่อนเลยครับ ถ้าฝืนใช้อาจถึงขั้นชาร์ฟละลาย และพังในที่สุด อาจถึงขนาดต้องยกเครื่องใหม่กันเชียวครับ ปั้มน้ำมันเครื่องถ้าเป็นเครื่อง RB มีปัญหาได้ครับ[/quote

คือก่อนหน้าก็เพิ่งชารฟ์ละลายมาอะครับผม เป็นมา2รอบแล้วครับตอนแรกไม่มีเกจ์อะครับตอนนี้ใส่แล้วมันแดงแล้วมีเสียงเตือนด้วยอะครับ เกจ์defiอะครับ เครื่อง2jgteโบอะครับ ขอบคุนมากเลยครับพอดีเด็กใหม่เพิ่งเล่นรถอะครับ

ป.ลผมจะสมัครสมาชิกแบบมีรหัสอะครับพอดีทำเอกเรื่องเอกสารไม่เป็นอะครับ
บ้านผมอยู่แถวแจ้งวัฒนะอะครับ

งอขับรถเลยแบบนี้
:coolly-0033:

ลองเช็คปลั๊กที่เสียบกับเซ็นเซอร์ดูครับผมเคยเป็นมันติดตอนขับบางทีก็ไม่ติด
ให้ช่างดูเขาบอกว่าปลั๊กมันหลวมทำใหม่หายเลยครับ
แต่ถ้าให้ดีหาเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องมาติดตั้งก็น่าจะดีนะครับ

ครับตอนนี้ผมก็ติดวัดแรงดันน้ำเครื่องแล้วอะครับแล้วมันก็แดงอะไม่รูจะแก้ปัญหายังไงเลยไม่มีอู้ซี้ด้วยดิ
วานผู้รูช่วยอีกนะครับ
ขอบคุนล่วงหน้าครับ
อยากสมัครสมาชิกจังเลย:coolly-0045:

ครับตอนนี้ผมก็ติดวัดแรงดันน้ำเครื่องแล้วอะครับแล้วมันก็แดงอะไม่รูจะแก้ปัญหายังไงเลยไม่มีอู้ซี้ด้วยดิ
วานผู้รูช่วยอีกนะครับ
ขอบคุนล่วงหน้าครับ
อยากสมัครสมาชิกจังเลย:coolly-0045:
ข้อถามนิดที่ว่าเกจ์วัดอ่ะ วัดแรงดันน้ำมันเครื่องหรือวัดความร้อนน้ำมันเครื่องอ่ะครับ ชักสับสนซะแล้ว
ส่วนสมัครสมาชิก มิตติ้งรอบหน้างานมอเตอร์โชว์ที่บางนา ไปสมัครได้เลยครับ
อยู่แจ้งวัฒนะ สมัครที่นนท์ก็ได้ครับ
089-408-9779

ข้อถามนิดที่ว่าเกจ์วัดอ่ะ วัดแรงดันน้ำมันเครื่องหรือวัดความร้อนน้ำมันเครื่องอ่ะครับ ชักสับสนซะแล้ว
ส่วนสมัครสมาชิก มิตติ้งรอบหน้างานมอเตอร์โชว์ที่บางนา ไปสมัครได้เลยครับ
อยู่แจ้งวัฒนะ สมัครที่นนท์ก็ได้ครับ
089-408-9779

ครับเป็นเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องอะมันเขียนว่า OIL PRESSURE METERอะครับผม
ก่อนหน้านี้ชาร์ฟมันละลายมา2รอบแล้วอะครับก็หาปัญหาไม่เจอช่างบอกว่าให้หาเกจ์มาติดดูพอติดแล้วมันก็ขึ้นแดงตอนขับรถช้าอะครับหรือไม่ก็ติดไฝแดงมีเสียงเตือนตลอดเลยหมดตูดไปเยอะแล้วอะครับลบกวนหน่อยนะครับผม
อีกไม่นานสมัครสามชิกแน่555ไม่กล้าขับรถเลยตอนนี้อะ
ขอบคุยมากเลยครับ:coolly-0043:

แก้ไขล่าสุด:
ขอเสริมนิดนึงครับ ถ้าเกจใช้ได้ปกติ แต่มีไฟเตือนตอนขับช้าๆ ตอนขับเร็วๆไม่เตือนแสดงว่าแรงดันน้ำมันไม่เพียงพอ นั้นอาจบอกได้ว่าปั๊มมีปัญหา หรือไม่ก็น้ำมันเครื่องน้อยผิดปกติ ลองดูน้ำมันเครื่องหรือยังว่าอยู่ในระดับที่ถูกต้องหรือไม่ (ระวังก้านวัดไม่ตรงรุ่นนะ เลยทำให้วัดระดับน้ำมันเครื่องแล้วมองว่าปกติ บางทีก้านวัดมันยาวเกินก็เป็นได้ เคยเจอมาแล้วครับกรณีนี้)

ขอเสริมนิดนึงครับ ถ้าเกจใช้ได้ปกติ แต่มีไฟเตือนตอนขับช้าๆ ตอนขับเร็วๆไม่เตือนแสดงว่าแรงดันน้ำมันไม่เพียงพอ นั้นอาจบอกได้ว่าปั๊มมีปัญหา หรือไม่ก็น้ำมันเครื่องน้อยผิดปกติ ลองดูน้ำมันเครื่องหรือยังว่าอยู่ในระดับที่ถูกต้องหรือไม่ (ระวังก้านวัดไม่ตรงรุ่นนะ เลยทำให้วัดระดับน้ำมันเครื่องแล้วมองว่าปกติ บางทีก้านวัดมันยาวเกินก็เป็นได้ เคยเจอมาแล้วครับกรณีนี้)

น่ากลัวเหมือนกันนะครับ...กรณีแบบเนี้ย
แล้วเราจะรู้ได้ยังงัยอะครับ ว่าก้านวัดมันตรงรุ่นรึป่าวอะครับ:coolly-0004:

ปั๊มก็เพิ่งเปลื่ยนมาอะครับพร้อมเพลาข้อเหวี่ยงใหม่อันเก่ามันหมดไซด์แล้วอะครับที่เกจ์ไม่มีปัญหาแน่นอนเพิ่งชื้อมาเลยครับ น้ำมันเครื่องก็เพิ่งเติมไม่น้อยเกินไปอะครับ

ส่วนก้านวัดไม่รตรงรุ่นนี่ไม่ยังอะครับผม
คือบอกตรงเพิ่งมีรถไม่นานไม่ค่อยรู้เลย
ขอบคุณมากนะครับ ยังไม่กล้าขับรถเลยตอนนี้:coolly-0043:

ปั๊มก็เพิ่งเปลื่ยนมาอะครับพร้อมเพลาข้อเหวี่ยงใหม่อันเก่ามันหมดไซด์แล้วอะครับที่เกจ์ไม่มีปัญหาแน่นอนเพิ่งชื้อมาเลยครับ น้ำมันเครื่องก็เพิ่งเติมไม่น้อยเกินไปอะครับ

ส่วนก้านวัดไม่รตรงรุ่นนี่ไม่ยังอะครับผม
คือบอกตรงเพิ่งมีรถไม่นานไม่ค่อยรู้เลย
ขอบคุณมากนะครับ ยังไม่กล้าขับรถเลยตอนนี้:coolly-0043:

ถ้างั้นลองตรวจดูฝักบัวที่ดูดน้ำมันเครื่องกับแคร้งน้ำมันเครื่องดูครับ
ที่ตัวฝักบัวอาจจะมีเศษตะกอนไปอุดทำให้ดูดน้ำมันเครื่องได้ไม่สะดวก
แรงดันตกก็น่าจะเป็นไปได้ ส่วนแคร้งท่ามันบังเอิญบุบตรงที่ฝักบัวมันยื่นลงมาพอดี
ฝักบัวก็อาจดูดน้ำมันเครื่องไม่ได้ลองเช็คดูนะครับ

ถ้างั้นลองตรวจดูฝักบัวที่ดูดน้ำมันเครื่องกับแคร้งน้ำมันเครื่องดูครับ
ที่ตัวฝักบัวอาจจะมีเศษตะกอนไปอุดทำให้ดูดน้ำมันเครื่องได้ไม่สะดวก
แรงดันตกก็น่าจะเป็นไปได้ ส่วนแคร้งท่ามันบังเอิญบุบตรงที่ฝักบัวมันยื่นลงมาพอดี
ฝักบัวก็อาจดูดน้ำมันเครื่องไม่ได้ลองเช็คดูนะครับ

ที่พี่บอกว่าให้ดูที่แคร้งว่ามันบุบขึนมาโดนกะฝักบัวอะปํญหาที่แล้วเลยครับแล้วก็มันติดกันจนแทบไม่มีที่ให้น้ำมันเครื่องเข้าเลยแล้วก็ลองรถดูผังคาตีนเลยครับ
ชาร์ฟละลายเลย
แล้วก็ทำใหม่หมดเลยครับเปลื่ยนชาร์ฟปลั้มน้ำมันเครื่องเพลาข้าเหวี่ยง
เนี่ยแล้วก็เพิ่งทำรถเสรจขับได้ซักผักเตือนแดงอีกและเซ็งจัง ขอบคุนมากครับ

มีผู้รู้คนไหนอีกไหมครับ:coolly-0043:

<!-- / message -->

ดูง่ายๆก่อน อย่าเพิ่งไปสนใจเกจ ไฟรูปกาน้ำมัน ที่หน้าปัด ทำงานปรกติริป่าว

ลองเทส ตัวกระปุกแรงดันของตัวเครื่องก่อน ว่าทำงานปรกติริป่าว เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่อง

ดูว่ามีน้ำมันขึ้นมาเลี้ยง แคมชาฟมั้ย น้ำมันเครื่องยี้ห้ออะไร เบอร์อะไร

เกจdefi ที่บอกว่าไฟกระพริบ แรงดันอยู่ที่เท่าไหร่ ตัวเครื่องได้ใส่ออยเครื่องแยกเพิ่มริป่าว

ถ่ายรูปห้องเครื่อง เกจตอนติดเครื่อง มาให้ดูหน่อยครับ

ดูง่ายๆก่อน อย่าเพิ่งไปสนใจเกจ ไฟรูปกาน้ำมัน ที่หน้าปัด ทำงานปรกติริป่าว

ลองเทส ตัวกระปุกแรงดันของตัวเครื่องก่อน ว่าทำงานปรกติริป่าว เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่อง

ดูว่ามีน้ำมันขึ้นมาเลี้ยง แคมชาฟมั้ย น้ำมันเครื่องยี้ห้ออะไร เบอร์อะไร

เกจdefi ที่บอกว่าไฟกระพริบ แรงดันอยู่ที่เท่าไหร่ ตัวเครื่องได้ใส่ออยเครื่องแยกเพิ่มริป่าว

ถ่ายรูปห้องเครื่อง เกจตอนติดเครื่อง มาให้ดูหน่อยครับ

โอเคครับพี่ถามได้กะจ่างมากเด๋วถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
อีก1-2วันนะครับกล้องไม่อยู่ เด๋วหาข้อมูลมาให้ครับผม

ปล มือใหม่ครับเพิ่งมีรถเอง