สอบถามเรื่องยอยเพลากลางหน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ 1111111111
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

1111111111

กำลังปรับปรุง
Register
เข้าร่วม
25 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ถ้ายอยเพลากลางเสียอาการรถมันจะเป็นอย่างไรบ้างครับ
คือรถผมเวลาเข้าเกียร์..ไม่ว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลัง
มันจะมีเสียงแกร้งตอนที่เข้าเกียร์อะครับ
........เครื่อง 1 เจ เกียร์ ออโต้ อะครับ......
........ขอบคุณครับ....

ยอยเพลากลางมันจะมีเสียง ตั้บๆๆๆ กลางรถน่ะครับ คือเพลากลางมันจะหนีศูนย์อยู่เรื่อย เป็นมากๆ ตอนเกียร์แรกๆ ถ้าไม่ใช่กลางรถ เนี่ย หาอย่างอื่นได้เลยครับ

ของผมตอนที่เสียดัง คล้ายๆเสียงเตือนผ้าเบรคหมด

ขึ้นฮอยด์ แล้วติดเครื่องลองเลย ชัวร์ที่สุดครับ

อาการที่บอกอาจจะเป็นที่เฟืองท้ายก้อได้ ลองเช็คดูครับ

แก้ไขล่าสุด:
ยอยเพลากลางมันจะมีเสียง ตั้บๆๆๆ กลางรถน่ะครับ คือเพลากลางมันจะหนีศูนย์อยู่เรื่อย เป็นมากๆ ตอนเกียร์แรกๆ ถ้าไม่ใช่กลางรถ เนี่ย หาอย่างอื่นได้เลยครับ

ไอ้เสียงนี้มันเป็นอาการของตุ๊กตาเพลากลาง ลาโลกคับ

ถ้าเป็นอาการนี้ ขอแนะนำให้เปลี่ยนของแท้คับ เบิกวรจักรประมาณ 4000.- จบแน่นอน ของเทียมยี่ห้อ RBI เอาไม่อยู่คับ ยางมันนิ่มเกินไป ของผมแค่เครื่อง 25ไม่โบ กดแรงหน่อยเพลายังสั่น แต่น้าจอห์นแนะนำว่ามีอีกทางเลือกเป็นของเทียมแบบผ้าใบมั้ง แข็งกว่ายางแน่นอน แต่มิได้สนใจเพราะ จบที่ของแท้ไปแล้วคับ

อาจจะใช่ก็ได้นะ ผมเปลี่ยนไปแล้ว แต่ใช้ของเทียม คือตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าตุ๊กตายางมันนิ่มหรืเปล่า ผมมีปัญหาเวลาเข้าเกียร์ 1 2 มันมีเสียงแท็ดๆๆ ที่แถวๆ เกียร์ผมไม่แน่ใจว่า ยางแท่นเกียร์หรือ เพลากลางกันแน่ แต่คงไม่ใช่แท่นเครื่องเพราะเครี่องไม่สั่น อ้อ เครื่อง 20 โบ เกียร์ธรรมดา

อาจจะใช่ก็ได้นะ ผมเปลี่ยนไปแล้ว แต่ใช้ของเทียม คือตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าตุ๊กตายางมันนิ่มหรืเปล่า ผมมีปัญหาเวลาเข้าเกียร์ 1 2 มันมีเสียงแท็ดๆๆ ที่แถวๆ เกียร์ผมไม่แน่ใจว่า ยางแท่นเกียร์หรือ เพลากลางกันแน่ แต่คงไม่ใช่แท่นเครื่องเพราะเครี่องไม่สั่น อ้อ เครื่อง 20 โบ เกียร์ธรรมดา

ตุ๊กตาเพลา 99% คับ ผมลองเอาของเทียม มาเทียบกับของแท้ ของแท้แข็งกว่าเยอะ คับ

ไอ้ตัวนี้มันทำหน้าที่ประคองเพลาให้อยู่ในตำแหน่งของมัน ในช่วงออกตัว (เกียร์ต่ำ) แรงบิดมันมาเยอะ ถ้ายางมันนิ่มเกินไปหรือขาด มันจะไม่สามารถบังคับให้เพลาอยู่ในตำแหน่งได้ เพลาก้อจะสั่น จนลูกปืนในตุ๊กตาเพลากลางไปฟาดตัวเบ้าเหล็กของมันเอง เกิดเป็นเสียงอย่างที่ว่ามาคับ

ของผมเกียร์ออโต้ เป็นตอนที่ออกตัวแรงๆ เสียงเดียวกันนี่แหละคับ

ขนาดผมทำตามสูตร โมแร้วนะเนี่ย อัพซิลิโคนเข้าไปซะเต็มเบ้ายังเอาไม่อยู่เรย

:verrckt: ของผมขับช้าๆมีเสียงกึกๆเวลาผ่อนหรือถอนคันเร่งตอนเกียร์ต่ำ เวลาวิ่งเร็วก้อมีเสียงเหมือนเหล็กสีกันตรงใต้ท้อง สลับเฟืองท้ายแล้วก้อเหมือนเดิม เคยเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางมาประมาณปีนึงแล้วแต่เป็นของบ้านเรา ไม่ทราบว่าอาการนี้เป็นที่ตรงไหนครับ:confused:

จะเปลี่ยนตุ๊กตาเพลาเพลากลาง A31 เครื่อง 2j ge แบบทีเดียวจบราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ แล้วมีร้านแนะนำมั้ย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม