Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

มันกลับมาอีกแล้ว

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31618
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31618

RB20
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
17 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไฟเตือนสัญญารเบรค คือทุกครั้งทีเหยียบเบรค ถ้าตอนกลางวันจะไม่มีครับ แต่พอกลางคืนเปิดไฟ แล้วขับมันจะขึ้นทุกครั้งที่เหยียบเบรค ได้เปลี่ยนสวิทช์ตรงก้านเหยียบเบรคแล้ว หลอดไฟก็เปลี่ยนหมดแล้ว เปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว (ตอนเปลี่ยนผ้าเบรค มันหายไปพักใหญ่เลย) เมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมาแวะร้านได ข้างบ้านเค้าบอกอาการนี้ไม่เกิดจากระบบไฟ อาจเกิดจากระบบนำมัน พอเมื่อวานแวะร้านซ่อมเบรค คลัทช์ ช่างบอกว่าไม่ใช่ระบบน้ำมัน น่าจะมาจากเกียร์ ผมเลยงงรับประทาน ต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะหน่อยครับ มันผวาทุกทีเวลาเหยียบเบรค คือถ้าทำไม่สนใจ นานๆเข้าเกิดเป็นสัญญานไฟบอกอาการอย่างอื่น จะแย่แน่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:confused:

ตูดเบ้าไฟละลายหรือป่าว แล้วก็ ลองถอดตรงสายดินตรงแผงไฟท้ายอ่ะ หรือสายไฟที่ติดกับไฟท้ายทั้งชุดออก แล้วทำความสะอาด กระดาษทรายถูๆหน่อย แล้วขันนอตกลับเข้าไปให้แน่น ดูที่ขั่วหลอดด้วย สึกจนเหว่งไปหรือยังตั้งแต่เปลี่ยนหลอดมา

เอาแค่นี้ก่อน ไล่ทีละอย่าง

ไฟเตือนสัญญารเบรค คือทุกครั้งทีเหยียบเบรค ถ้าตอนกลางวันจะไม่มีครับ แต่พอกลางคืนเปิดไฟ แล้วขับมันจะขึ้นทุกครั้งที่เหยียบเบรค ได้เปลี่ยนสวิทช์ตรงก้านเหยียบเบรคแล้ว หลอดไฟก็เปลี่ยนหมดแล้ว เปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว (ตอนเปลี่ยนผ้าเบรค มันหายไปพักใหญ่เลย) เมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมาแวะร้านได ข้างบ้านเค้าบอกอาการนี้ไม่เกิดจากระบบไฟ อาจเกิดจากระบบนำมัน พอเมื่อวานแวะร้านซ่อมเบรค คลัทช์ ช่างบอกว่าไม่ใช่ระบบน้ำมัน น่าจะมาจากเกียร์ ผมเลยงงรับประทาน ต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะหน่อยครับ มันผวาทุกทีเวลาเหยียบเบรค คือถ้าทำไม่สนใจ นานๆเข้าเกิดเป็นสัญญานไฟบอกอาการอย่างอื่น จะแย่แน่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:confused:
ดูที่ชั้วต่อครับ มันน่าจะหลวม ผมเคยเป็น ทีแท้ขั้วมันหลวมข้างหนึ่งถ้าจำไม่ผิดไพเบรคมีสองดวงในโคมเดียว ดูตรงสกูรที่ขันขั้วครับน่าจะหลวม ไฟเตือนมันจะโชวเมื่อค่าความต้านทานสองข้างไม่เท่ากันอ่ะครับ

อาการนี้ผมก็เจอเหมือนกัน สงสัยต้องตรวจดูซะหน่อยแร้ว

แล้วจริงๆมันต้องติดตลอดทั้งกลางวันกลางคืนป่าวคับ:biggrin:

ใช่ไฟแดงๆที่รูปร่างหน้าตามันคล้ายกับไฟสูงตรงคอนโซลป่ะครับ

ตกลงจริงๆ แล้วมันต้องติด ตอนเราแตะเบรคหรือเปล่าครับ

ลองตรวจเช็คตามที่แนะนำด้านบนอ่ะครับ
ปกติไฟมันจะไม่ติดหรอกครับ เว้นกรณีสายกราวน์ลงไม่ดี ขั้วหลวมหรือใส้หลอดขาด (ไฟท้ายใส้หนึ่งไฟเบรคใส้หนึ่งอยู่ในหลอดเดียวกัน) ถ้าขาดใส้ใดใส้หนึ่งขาดไฟก็จะติดเวลาเหยียบเบรคครับ ลองดูครับ

ลองเช็คที่ขั้วไฟดูครับ...:verwirrt:

ผมก็เป็นครับ แต่ไม่ซีเรียส ครับ
เพราะถามไครๆก็เป็นละ
แต่ถามละดีครับ
แสดงถึงเป็นคนเก็บลายระเอียดรถดี
ฮะๆ

เวลาเยียบเบรก ไฟสัญญาณเตือนเบรกก็ขึ้นทุกคันครับไม่ว่าตอนกลางวันหรือตอนกลางคืน
ถ้าไม่ติดซิน่าจะผิดปกตินะครับทุกท่าน

ไม่น่าจะใจ่นะคับ เหยีบเบรคแล้วไฟขึ้น
ของผมก็เป็นๆหายๆ
แต่ตำแหน่งไฟไปขึ้นตรงมุมบน(เป็นภาพหลอดไฟเวลาเราเปิดไฟสูงครับ)
ไม่ได้ขึ้นตรงตำแหน่งไฟเบรคมือ

ไม่น่าจะใจ่นะคับ เหยีบเบรคแล้วไฟขึ้น
ของผมก็เป็นๆหายๆ
แต่ตำแหน่งไฟไปขึ้นตรงมุมบน(เป็นภาพหลอดไฟเวลาเราเปิดไฟสูงครับ)
ไม่ได้ขึ้นตรงตำแหน่งไฟเบรคมือ

ของเจ๊อ่ะหลอดไฟหน้ามันไม่ดี ลองเปลี่ยนหลอดไฟดูดิ

ลองตรวจเช็คตามที่แนะนำด้านบนอ่ะครับ
ปกติไฟมันจะไม่ติดหรอกครับ เว้นกรณีสายกราวน์ลงไม่ดี ขั้วหลวมหรือใส้หลอดขาด (ไฟท้ายใส้หนึ่งไฟเบรคใส้หนึ่งอยู่ในหลอดเดียวกัน) ถ้าขาดใส้ใดใส้หนึ่งขาดไฟก็จะติดเวลาเหยียบเบรคครับ ลองดูครับ

อย่างที่ป๋าลองว่าครับ แต่ทะมัยของป๋มหลอดขาดมันไม่เตือนอะครับป๋าลอง ริว่ากล่องมันลาพักร้อน

หลอดไฟท้ายขาดครับ ด้านหลังรถมีกล่องดำอยู่ไอ้เจ้ากล่องนี้มันจะคอยเตือนเมื่อไฟท้ายขาดเด้อพี่น้อง ถ้าหลอดไม่ขาดก็ไปซื้อขั้วมาเปลี่ยนสะหรือก็บัดกรีต่อตูดหัวเทียนให้มันยาวขึ้น ปกติมันจะไม่ขึ้นของใครติดนั่นและผิดปกติ

a 31 นี่มันฉลาดจริง รถตั้ง 15 ปีมาแล้วยังมีระบบแบบนี้อีกสุดยอด ของผมก็ติด แต่เปลี่ยนหน้าปัดไปใช้ 1J vvti เลยไม่มีให้ดูเลย

ยืนยันอีกคนปกติไม่ขึ้นครับ
ไฟที่พูดถึงนี่ น่าจะเป็นไฟเตือนว่าหลอดขาดครับ
ปกติไม่ติดครับ ที่ติดขึ้นมาตอนเหยียบเบรค ตอนกลางคืนนี่ผมว่าสาเหตุน่ามาจากหลอดไฟหรี่+ไฟเบรค (มันมีสองขั้วอะครับ) ขาดอันใดอันหนึ่ง หรือไม่ก็ ขั้ว(ถ้วย)ใส่หลอด ตะกั่วสึกมั้งครับ ของผมเป็นตรงนี้ (อาการที่เป็นหลอดทั้งหมดก็ไม่หายน่ะครับ) บัคกรีขั้วในถ้วยใหม่ก็เรียบร้อย :byebye: โชคดีครับ.

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม