ควรจะต้องมีเกจวัดอะไรในรถบ้างคับ?

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311143
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311143

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
21 ก.ย. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนนี้ผมกำลังจะหาวัดบูสมาติด
แต่อยากมีซัก3ตัว ไม่รู้ว่าควรติดอะไรดีที่จำเป็น
ยังไงช่วยแนะนำด้วยคับ
ขอบคุณครับ

อยู่ที่ว่ารถทำ ? มาบ้าง ถ้าเดิมๆ วางเครื่องโบมา ก็มี เกจวัดบูส ไว้ตัวก็ได้ (แต่ผมไม่ใส่รถผมเดิม)

ใส่แต่ละตัวเราก็ต้องรู้ว่าแต่ละตัวที่เราใส่มีหน้าที่ ? บ้าง
ไอ้เพื่อนผมติด เดฟฟี่ ครบ6 ตัว ผมถามว่าดูทันมั้ย มันบอกว่าไม่ผมเลยถามว่าแล้วใส่ทำไม มันบอกเท่ ผมละเชื่อมันเลย

ถ้ารถเดิมๆก็ไม่ต้องก็ได้ ดูแค่ความร้อนไม่ขึ้น น้ำมันไม่หมด ก็พอแล้วอะครับ

[TBODY][TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"][TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"] ต้องดูความจำเป็นด้วยก็ดีครับ (อย่าคิดว่าเท่อย่างเดียวเว้นแต่มีตังค์ไม่ว่ากัน) เช่น เครื่อง RB นอกจากวัดบูสท์แล้ว ว่ากันว่าปั้มแรงดันน้ำมันเครื่องมักมีปัญหา ก็ควรหาเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องติดซักตัวและเกจ์วัดความร้อนน้ำมันเครื่องก็ OK ครับ แต่ถ้าอยากจะติดตัวไหนเพิ่มอีกก็ตามสะดวก แต่ทุกตัวมีประโยชน์ทั้งนั้นถ้าดูเป็นระยะเมื่อใช้รถครับ..แต่ข้อเสียก็มี 1เสียตังค์ อันนี้แน่นอน 2.เสียรถ อันนี้อาจจะหาย หรือถูกทุบครับ ระวังหน่อยครับ โดยเฉพาะยี่ห้อดังตลาดเล่นกัน เพราะเกจ์วัดนี่แหล่ะจะเป็นตัวล่อนำมาซึ่งการโจรกรรม เหมือนคนใส่ทองก็จะมีโอกาสถูกปล้นถูกจี้มากกว่าคนที่ไม่ใส่ครับ
[/TD][/TR][TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"][TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
[/TD][/TR][/TBODY]

ป๋าพูดซะเห็นภาพ สรุป รถเดิม ไม่ต้องใส่ก็ได้ รถแต่ง ก็มีพวก วัดบูส ออยเพรส ผมว่าก็พอแล้วนะ

จริงๆ ถ้ามีตัง เกจอะไรก็ใส่ไปเถอะครับ มันมีประโยชน์ของตัวมันเอง

ถ้าถามผม เอาแบบจำเป็นๆ ก็วัดความร้อนน้ำ แรงดันน้ำมันเครื่อง วัดแบต

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

จิงๆแล้วมะค่อยอยากเสียตังซักเท่าใหร่อะคับ
แต่พอดีเห็นว่าวัดบูสมันจำเป็น และบางทีรถผมมันก็ดับด้วยก็เลยคิดว่ามันน่าจะมีตัวอื่นอีกที่ผมน่าจะติดไว้...แต่ปัญหาคือไม่รู้จะติดตัวใหน และ ดูไม่เป็นคับ อิๆ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ตามที่ป๋าลองบอกเลยครับ ว่ามันมีประโยชน์ทุกตัวถ้าเราดูเป็นครับ
ของผมมี
1.วัดบูส เช็ครั่วในระบบไอดี+เช็คความสมบูรณ์ของเครื่องและเทอร์โบ
2.วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง เช็คประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่อง+เช็ครั่ว+กันพังครับ
3.วัดความร้อนน้ำ เช็คความร้อนเพราะวางเครื่องใหม่ครับ เกจ์เดิมขึ้นไม่ตรง

แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว สำหรับผมครับ

ผมคิดว่า 3 ตัวนี้น่าจะจำเป็นที่สุดนะครับ
1. วัดบูส
2. วัดแรงดันเบนซิน
3. แรงดันน้ำมันเครื่อง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม