ไฟรูปคล้ายๆตะเกียงคือไรอะคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31907
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31907

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ธ.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากทราบคับว่าไฟที่คล้ายๆรูปตะเกียงมีนำหยดมันคือไรอะคับ
แล้วเวลาสตาดมันดับๆๆติดๆๆอะคับเป็นไรมั้ยคับ

[TBODY][TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"][TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"] เค๊าเรียกกาน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องขาดครับ
[/TD][/TR][TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"][TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
[/TD][/TR][/TBODY]

ขอบคุณมากคับป๋าลอง

ติดเครื่องปุ๊บมันจะค้างอยู่ซัก 2-3 วิ แล้วดับ อาการปกติจ้ะ.
แต่ค้างแล้วค้างเลยก้อควักกระเป๋าได้ 5555.

ค้างแล้วค้างเลยมันเปงอะไรอะคับ

แรงดันน้ำมันเครื่องไม่มี ริขาดหายไป เช็คน้ำมันเครื่องก่อนอันดับแรก

ถ้าน้ำมันไม่ขาด ก็ต้องรีบเข้าอู่แล้วละครับ ถ้าสวิทช์ไม่พัง ริสายไฟไม่หลวม

ก็เตรียมตัว ควักกระเป๋าตังได้เลยครับ ปั้มน้ำมันเครื่องไปแน่ๆ

มันติดถึง2-3วิแล้วก็ดับอะคับแล้วถ้าปั้มนำมันเครื่องพังมันเปลี่ยนประมาณเท่าไรคับ

ติดเครื่อง 2-3 วิแล้วไฟเตือนดับ ปั๊มไม่เสียหรอกนะครับ ยังไม่ต้องรีบเปลี่ยน เช็คดูระดับน้ำมันเครื่องรึยังครับ ถ้าพร่องไปก็เติมให้ใกล้ขีด max ก็ได้

แต่ของผมมันนำมันเครื่องมันไม่ลดอะคับ มันจะเปงไรหรือเปล่า
แล้วถ้ามันเสียมันจะอาการอย่างไรหรอคับ

-แดงอยู่แป๊บนึงแล้วดับจะเป็นปกติทั่วไปของรถทุกรุ่นครับ ไม่มีอันตราย
-รถ จขกท. ถ้ามันติดค้างก้อต้องตรวจตามที่ด้านบนว่าไว้ เกี่ยวกะ นมค. จะมีอะไรนอกจากแรงดัน/ขาด/เกิน แต่ตัวต้นเหตุต้องลองไล่ดูครับ ปั๊ม/กรอง ตันรึป่าว

- น้ำมันเครื่องไม่ลดลง ถือว่าปกติดีครับ
- ถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องเสีย อาการที่จะโชว์ให้เห็นคือไฟแดงรูปกาน้ำมันเครื่องนั่นแหละครับ มันจะติดค้าง ตัวนี้มันวัดจากแรงดันน้ำมันเครื่องครับ ว่าแรงดันไม่พอ (low pressure alarm) พูดง่ายๆคือตัวมันเป็น pressure switch (สวิทช์แรงดัน) ส่วน setting ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ เข้าใจว่ารถของท่านคงยังไม่ได้ติดเกจวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง ถ้ามีงบก็ทยอยหามาติดรถไว้ก็ดีครับ ค่อยๆศึกษาไปว่าอะไรที่ควรจะเอามาติดรถไว้

แต่...บางทีก็เคยเจอว่าตัว pressure switch มันเสียเองก็มี ตัวปั๊มไม่เสีย ถามว่าเราจะรู้ได้อย่างไร
ตอบ คือ ถ้ามีเกจวัดเราจะรู้ด้วยตัวเราเองเลยครับว่าปั๊มปกติเพราะแรงดันน้ำมันเครื่องยังมีอยู่ แต่ถ้าไม่มีเกจวัดก็ต้องลองวัดหน้าคอนแทคของตัว switch ดู อันนี้จะทำยากหน่อย ต้องให้ช่างเช็คดู แต่ถ้าพอมีความรู้ เรียนรู้ด้านช่างมาก็ทำได้ครับ

ขอบคุณมากๆคับพี่ๆๆทุกคนที่ให้ความรู้

ขอถามอีกสักทีคับว่าถ้าไฟมันขึ้นแล้วดับไปอาการปกติแล้วทำไมอยู่ดีดีมันถึงขึ้นอะคับ

จะได้ไม่หงอย.......น่าจะหมายถึงว่า "ทำไมมันติดขึ้นมา" ว่างั๊นเถอะ
ติดเครื่องปุ๊บ น้ำมันยังมาไม่เต็มระบบน่ะครับ ให้เวลามันปั๊มซะหน่อยนึงนะ แหม่ ไวรุ่นใจร้อนจิง อย่างที่พี่เหวกบอก ถ้าติดเกจ์ซักตัวจะเห็นภาพ ชึ่งแรกมันจะค้างที่0 อยู่ นิดเดียวแค่นั้นเข็มมันจะกะเด้งขึ้นไปเลยครับ เพราะมันรอแรงดันอยู่.
ตอบโจทก์ไม๊เอ่ย ?????

เอางี้ดีกว่าครับ มันติดตอนใหน ติดอย่างไร ติดๆดับๆ ริว่าติดค้าง

ติดตอนเพิ่งติดเครื่อง ริว่า ตอนเครื่องกำลังใช้งานริป่าว

คำถามมันกว้างไป เอาแบบเจาะจงเลยจะได้ตอบให้กระจ่างครับ

มันติดต่อสคาดคับแล้วแปปก็ดับ

งั้นก็ปกคิอะดิ

ปล.พูดถึงไฟตะเกียง รถพี่ไม่ขึ้นว่ะเก้งเด๋วเอาไปให้เช็คดู....ไม่รู้เป็นตอนวายจอไมล์ หรือว่าตอนวางเครื่องเค้าไม่ได้ดึงมาให้....สมัยเป็นจอไมล์เดิมก็ไม่ได้สังเกตุด้วยดิว่าขึ้นไหม....

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม